Hỏi về hợp đồng đặt cọc mua bán nhà.

Người gửi: lu van hung  |  Thời gian gửi: 12-11-2010 22:43:54 Trong: Mua nhà  |  Trả lời: 6  |  Lần xem: 7054

Chi tiết câu hỏi

Xin hỏi hợp đồng đặt cọc mua bán nhà không ra công chứng mà có người làm chứng việc giao nhận tiền đặt cọc có hợp pháp hay không? Xin cảm ơn!

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (6)

Khoản 1 Điều 358 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: "Ðặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản".

Ngoài ra, pháp luật hiện hành không quy định hợp đồng đặt cọc phải được công chứng.

Do đó, việc đặt cọc mua bán nhà mà hợp đồng đặt cọc không có công chứng, chỉ có người làm chứng việc giao nhận tiền vẫn được coi là hợp pháp.

13-11-2010 09:48 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

vuhung800@yahoo.com

Thế này bạn phải thông qua công ty Bds là người làm chứng là tốt nhất,có gì liên hệ với tôi theo số ĐT 0948967688.

06-05-2011 11:11 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

MINH

Muốn biết xin hãy đến 286 huỳnh văn bánh CTY  CP TV-TM-DV ĐỊA ỐC  HOÀNG QUÂN, p11, q.phú nhuận.

LH: 0987 23 7896

02-11-2011 13:56 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

phap ly dvland

Khoản 1 Điều 358 Bộ luật Dân sự 2005 quy định: "Ðặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.

Ngoài ra, pháp luật hiện hành không quy định hợp đồng đặt cọc phải được công chứng.

Do đó, việc đặt cọc mua bán nhà mà hợp đồng đặt cọc không có công chứng, chỉ có người làm chứng việc giao nhận tiền vẫn được coi là hợp pháp.

Nếu bạn cần soạn thảo Hợp đồng đặt cọc hoặc Hợp đồng thuê nhà, vui lòng liên hệ với chúng tôi:

Sàn GD Bất động sản DV LAND

43/21 Lê Đức Thọ, Mỹ Đình, Từ Liêm, Hà Nội

Tel: 04.6250.8558    hoặc 0978.944.495

Email: phaply@dvbatdongsan.vn

Website: http://dvbatdongsan.vn
28-05-2012 11:56 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Nguyen doan noi

Tôi muốn hỏi hiện tại bên công ty tôi, anh giám đốc muốn mua một căn chung cư cao cấo nhưng không biết đứng tên công ty hay tên cá nhân thì thuận tiện hơn. xin quý anh chị giúp đỡ trả lời. Xin chân thành cảm ơn!

23-07-2012 11:17 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

lehieu

Mình chỉ mách bạn môt điều .HĐĐC  là họp dồng thỏa thuân các điều khoản ràng buôc giữa 2 bên với nhau. các điều khoản này sẽ là căn cứ để về sau như vay làm hợp đồng tiêp  theo (hợp đồng chuyển nhương).nếu bạn không thỏa thuân kỹ về mọi điều bên bán ( hoặc bên mua ) thì sau đó sé xẩy ra nhiều phưc tạp .đăc biêt là các điều trái của pháp luât 

Nếu bạn có nhu cầu mình có thể tư vấn giúp và tăng bạn hơp đồng để  bạn giao dịch. chúc bạn thành công 0904182889

07-09-2012 03:59 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP
Câu hỏi chờ trả lời