Công thức tính thuế chuyển mục đích sử dụng đất

Người gửi: nguyễn thị thảo |  Thời gian gửi: 18-01-2013 13:11:03 Trong: Nghĩa vụ tài chính  |  Trả lời: 6  |  Lần xem: 1287

Chi tiết câu hỏi

Tôi đang làm thủ tục cấp sổ. Hiện tại đất của tôi là đất sản xuất kinh doanh, nay muốn chuyển sang đất ở, nhưng không biết thuế chuyển mục đích sử dụng đất là bao nhiêu. Mong các bạn chỉ cho tôi biết công thức tính như thế nào? Đất tôi đường Phú Thọ, quận 11, TPHCM, đất ở trong hẻm, thuộc hẻm cấp 2. Xin cho tôi công thức tính! Cảm ơn.

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (6)

Luật sư Vũ Trường Giang

Căn cứ theo quy định tại điều 6 nghị định số 198/2004/NĐ-CP về việc thu tiền sử dụng đất

Điều 6. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

1. Đối với tổ chức kinh tế:

a) Chuyển từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp được giao không thu tiền sử dụng đất sang đất giao sử dụng ổn định lâu dài có thu tiền sử dụng đất thì thu tiền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định này;

b) Chuyển từ đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp được giao không thu tiền sử dụng đất sang giao đất sử dụng có thời hạn thì thu tiền sử dụng đất theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Nghị định này.

2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn, ao không được công nhận là đất ở hoặc đất nông nghiệp sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp";

b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

c) Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

- Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

- Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất phi nông nghiệp (không phải là đất ở) thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp.

3. Chuyển mục đích sử dụng từ đất ở được giao sử dụng ổn định lâu dài sang đất làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh thì không thu tiền sử dụng đất.

4. Chuyển mục đích sử dụng từ đất giao có thời hạn sang đất ở (thời hạn ổn định lâu dài) thì thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ tiền sử dụng đất đã nộp theo giá đất của loại đất giao có thời hạn.

Căn cứ tính thu tiền sử dụng đất là diện tích đất, giá đất và thời hạn sử dụng đất.

Ông/bà cần tham khảo bảng giá đất do UBND thành phố Hồ Chí Minh ban hành, để biết được khung giá đất cụ thể, trên cơ sở đó tính được mức thuế phải nộp. Về cơ bản trường hợp của ông/bà là chịu 100% tiền chênh giữa giá đất ở và giá đất phi nông nghiệp tại thời điểm chuyển đổi.

Công Ty Luật Quốc Tế Thăng Long
Luật sư Vũ Trường Giang
ĐT: 0987 335 309
25-03-2013 14:59 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Hoàng Xuân

Tôi có một mảnh đất 72m2, muốn chuyển mục đích sử dụng từ đất vườn sang đất ở ( Lô 3). Tôi có nghe nói rằng nếu là đất vườn chuyển sang đất ở thì phải chịu thuế 100%, nhưng nếu như mảnh đất đó có một ít đất thổ cư thì sẽ chỉ phải đóng  50% giá thuế. Xin cho tôi hỏi điều đó có đúng không?
03-06-2013 14:28 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

ko tên

theo như quy định thì điều này là đúng
25-06-2013 22:23 ·

Lê Xuân Hải

Xin chào Luật Sư! Bố tôi có mãnh vườn rộng 420m2, trong đó có 150m2 đất ở. Nay bố tôi muốn tăng S đất ở lên 200m2. Bố tôi là đối tượng thương binh 34% thương tật. Nghe các Anh Chị ở Phòng TNMT huyện hướng dẫn thì Bố tôi được miễn 70% tiền thuế (giá trị đất nơi Bố tôi ở là 1.800.000đ/ m2) vậy Bố tôi phải nộp bao nhiêu tiền thuế cho 50m2 tăng thêm? 70% là của 1.8000.000đ hay là của 900.000đ (50% giá trị đất hiện tại). Cám ơn luật sư!

26-06-2013 14:29 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

ngyuen van trung

Đất ở kp1b, p.an phú, thị xã thuận an, tỉnh bình dương đường đất 6m: đường loại 5, vị trí 1, hệ số đ=0.5, hệ số k=1.3

29-08-2013 21:30 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

vinh

số tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển mục đích sử dụng đất bằng mức chênh lệch giá giữa 2 loại đất tại thời điểm xin chuyển nhân với diện tích muốn chuyển

ví dụ: bạn muốn chuyển 300 m3 đất sản xuất kinh doanh sang đất ở. giá đất ở tại thời điểm hiện tại là 2000000/m2 và giá đất sản xuất kinh doanh là 500000/m2. bạn chỉ cần lấy (2000000-500000)x 300 là được.
giá đất do UBND cấp tỉnh quy định công bố vào ngày 01/01 hàng năm
08-10-2013 23:53 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP