Hỏi về cách tính thuế chuyển quyền sử dụng đất.

Người gửi: Trang Nguyen |  Thời gian gửi: 02-11-2013 16:10:15 Trong: Nghĩa vụ tài chính  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 803

Chi tiết câu hỏi

Tôi có mảnh đất 172m2 có nguồn gốc. Trước tháng 10/1993 là đất 5%, đến tháng 10/1993 tôi làm đơn xin nâng lên làm đất ở được cấp có thẩm quyền chấp thuận. Đến năm 2000, tôi đã xâu dựng nhà ở và công trình phụ với diện tích 86m2, diện tích còn lại làm vườn. Diện tích đã làm nhà, hàng năm tôi đã nộp thuế đất, số diện tích trồng rau chưa nộp thuế đất.  

Hiện nay số đất trên (172m2) đươc chính quyền địa phương xác định là đất thổ cư không có tranh chấp, không nằm trong quy hoạch. Với chủ trương chính sách mới cho phép các hộ gia đình được chuyển quyền sử dụng đất (làm sổ đỏ).
 
Vậy tôi xin hỏi:
 
1, Khi chuyển quyền sử dụng đất cần làm những thủ tục, hồ sơ như thế nào?
2, Cách tính thuế đất và lệ phí trước ba cho 172m2 khi chuyển quyền sử dụng đất?
3, Ngoài thuế đất, lệ phí trước bạ còn có các khoản chi phí nào khác?
(Với khung giá đất năm 2013 tại vị trí tôi đang ở là (p.Đông Hải 2, Quận Hải An, Tp.Hải phòng) 2.700.000 đ/ 1m2. 
 
Mong sớm nhận được thư hồi âm.

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

Luật sư Vũ Trường Giang

Xác định nguồn gốc đất 5% là thuộc nhóm đất nông nghiệp theo quy định.

 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 hướng dẫn thi hành Luật Đất đai quy định về điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở:

- Vị trí thửa đất phải có quy hoạch sử dụng đất chi tiết hay kế hoạch sử dụng đất chi tiết (là đất ở), hoặc quy hoạch đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn. Được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.

- Thửa đất chuyển mục đích sử dụng phải thỏa mãn được diện tích tối thiểu. 

Thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư được quy định tại Điều 134 Nghị định 181/2004/NĐ-CP hồ sơ bao gồm: đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất, bản vẽ thửa đất, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất  hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).

Hồ sơ nộp tại sở Tài nguyên và môi trường nơi thửa đất tọa lạc.

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định số 198/2004/NĐ-CPngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất, khi được UBND quận, huyện, thị xã quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất thì hộ gia đình, cá nhân phải thực hiện nghĩa vụ tài chính như sau: Nghĩa vụ tài chính cho việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất thổ cư gồm, tiền sử dụng đất bằng 100% giá trị chênh lệch giữa giá đất ở trừ đi giá đất nông nghiệp đang sử dụng (giá đất nông nghiệp và giá đất ở để tính tiền sử dụng đất này theo khung giá đất được UBND thành phố Hải Phòng  ban hành hàng năm. Ngoài ra, bạn phải nộp lệ phí trước bạ là 0,5% tổng giá trị đất ở.

Công Ty Luật Quốc Tế Thăng Long
Luật sư Vũ Trường Giang
Địa chỉ: 188 Nguyễn Lương Bằng, Đống Đa, Hà Nội
ĐT: 0987 335 309/ 043 795 8853
21-11-2013 15:51 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP