Chuyển nhượng đất quy hoạch được không?

Người gửi: Nguyen Minh Tien |  Thời gian gửi: 05-01-2011 11:38:38 Trong: Quyền sở hữu  |  Trả lời: 3  |  Lần xem: 2027

Chi tiết câu hỏi

Đất nhà tôi diện tích 112m2, đã sử dụng 80m2 để xây nhà từ 1988. Đến 2006 thì tôi được cấp sổ đỏ. Năm 2009 tôi định xây dựng lại nhà mới (nhà cũ của tôi cấp 4). Khi xin giấy phép xây dựng thì được thông báo là đất quy hoạch và chỉ cho xây dựng nhà cấp 4 (khi có sổ đỏ đến nay tôi chưa nhận được thông báo quy hoach). Xin hỏi tôi có thể chuyễn nhượng lại đất của mình được không? Xin cảm ơn.

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (3)

Nếu có quyết định thu hồi đất để quy hoạch thì bạn sẽ không được chuyển nhượng. Bạn có thể chuyển nhượng khi chưa có quyết định thu hồi đất. Tuy nhiên khi bạn được thông báo là đất mà bạn đang sử dụng nằm trong diện quy hoạch thì bạn nên hỏi rõ khi nào và đã có thông báo hay quyết định thu hồi đất chính thức chưa.

05-01-2011 14:57 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Câu trả lời của bạn vịtcon chưa rõ ràng lắm. Vì theo quy định của pháp luật thì đất thuộc diện quy hoạch sẽ không được chuyển nhượng. Như vậy, kể cả trong trường hợp bạn chưa nhận được quyết định thu hồi đất nhưng mảnh đất đó đã bị quy hoạch thì bạn cũng k được chuyển nhượng.

Theo tôi hiểu thì mảnh đất của bạn đã thuộc diện quy hoạch và như vậy bạn sẽ bị hạn chế một số quyền như: chuyển nhượng, chuyển mục đích sử dụng, tách thửa, xây nhà cao tầng,....

05-01-2011 15:41 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

caothuyet

Theo Luật Đất đai 2003, Điều 62 thì đất trong quy hoạch vẫn được chuyển nhượng. Nếu đất đó đã có quyết định thu hồi mới không được chuyển nhượng. Bạn vịt con nói rất đúng.

 

07-03-2011 16:36 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP