Luật đền bù đất đai và giải phóng mặt bằng

Người gửi: Đỗ HOàng Tâm  |  Thời gian gửi: 08-08-2011 13:59:51 Trong: Quyền sở hữu  |  Trả lời: 8  |  Lần xem: 3918

Chi tiết câu hỏi

Năm 1984 gia đình tôi được cấp 360m2 đất thổ cư đã có bìa đỏ. Đến năm 2003 tôi cho chuyển nhượng cho chị gái và em gái mỗi người 100m2, đã xây nhà kiên cố nhưng chưa tách sổ đỏ. Nhưng đến năm 2009 nhà nước có quyết định GPMB để làm đường. Do đó 160m2 đất còn lại của tôi nằm trong diện giải tỏa phải tháo dỡ nhà để bàn giao mặt bằng. Như vậy tôi có được cấp đất tái định cư hay không?

Và năm 2009 ban GPMB đã định giá đất, nhà với mức giá là: 151.000.000Đ nhưng không thực hiện đến năm 2011 mới gọi tôi lên để nhận tiền đền bù với mức định giá từ năm 2009. Hỏi ban GPMB làm như vậy đúng hay sai?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (8)

thuan279

Thứ nhất : dự án đó có phải là dự án khai thác quỹ đất không

Thứ 2 : DT 160 của bạn không đủ bố trí TĐC nhưng được xét bố trí diện khác

Thứ 3 : khu bố trí TĐc có đủ để bố trí không

Thứ 4 :  bạn có đất hay nhà riêng ở nơi khác không?

Thứ 5 : về tiền thì nếu hiện giờ mới GPMB mới phát tiền cho bạn thì phải tính lãi suất từ thời điểm có quyết định phê duyệt, thẩm định dự án hoặc lúc chi tiền có giấy mời cho bạn lần cuối cùng (đã có đợt chi tiền).

21-08-2011 12:37 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Nguễn Thị Thời

Tôi tên nguyễn Thi Thời, 83 tuổi sinh sống tại tỉnh Bình Thuận. Năm 1975  tôi có khai phá và trồng cây lâu năm trên diện tíc đất do Đình làng bỏ hoang, sau đó tôi được nhà nước cấp cho một sổ khoán và canh tác cho đến nay (2011). Nay Đình làng đòi lấy lại diện tích đất trên. Xin cho biết luật có quy định tôi  phải trả lại số đất nói trên hay không? nếu trả thì hoa màu, cây lâu năm trồng trên đất phải đền bù như thế nào?

07-12-2011 00:35 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Dinh Hoai

Trả lời bà Nguyễn Thị Thời

Theo thông tin bà cung cấp, bà khai phá đất từ năm 1975, đã được cấp sổ khoán và từ đó đến nay vẫn canh tác trên diện tích đất này.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 50 Luật Đất đai:

"1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:
a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;
c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;
d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
đ) Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;
e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất."

Về cơ bản, bà đã sử dụng đất liên tục từ năm 1975 đến nay, bà hoàn toàn có thể được công nhận quyền sử dụng đối với diện tích đất này.

Tuy nhiên, vì hiện nay Đình làng đòi lại đất (tôi không rõ chủ thể nào đứng ra đại diện cho Đình làng nên tạm hiểu là những người dân trong làng muốn đòi lại) nên có thể coi là đất này đang có tranh chấp. Do đó, bà sẽ không thể xin cấp gấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho diện tích đất này.

Bà nên làm đơn kiến nghị gửi lên cơ quan tài nguyên - môi trường cấp huyện, đề nghị họ giải quyết tranh chấp nói trên.

07-12-2011 11:04 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

nico_timnguoitinh@gmail.com

Tôi muốn hỏi đất như thế nào là đất rừng, và loại đất nào được coi là đất màu

11-01-2012 09:03 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Võ Trường Thanh

Xin cho tôi hỏi?Năm 1990 Gia đình chúng tôi có làm đơn xin cấp đất và đã được  UNBD xã cùng các ban nghành đến khảo sát và đồng ý ký vào đơn cho gđ chúng tôi.Nay xây dựng nông thôn mới xã mỡ rộng đường nên một số diện tích đất của gđ nằm vào qui hoạch của đường.Nay UBND xã đến yêu cầu gđ chúng tôi giải tỏa và thu hồi đất .Vậy xin cho tôi hỏi Gđ chúng tôi có được đền bù không?Xin cảm ơn!  

10-04-2012 10:40 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

bình quỳnh phi liêng

Năm 2007 huyện có ra QĐ thu hồi đất,2008 có QĐ thu hôi đất và có triết tính giá tiền và số DT đất và số cây trồng xong không đền bù và thu hồi.13/3/2012 tiếp tục ra QĐ thu hồi đất trên và đưa ra phương án đền bù hiện nay theo DT đất mà cây trồng còn sống và số cây hiện tại còn tồn tại,24/3/2012 ra QĐ hủy bỏ QĐ năm 2007 và QĐ này lại giao cho xã khác thực hiện,hiện nay DT đất trên bị cỏ lấn chiếm hàng năm bị thu hẹp rất nhiều,số cây bị chết nhiều và số còn lại bị xuống cấp trầm trọng. xin hỏi QĐ năm 2007 có mất giá trị khi có QĐ ngày 24/3/2012  hay không,các QĐ của năm 2008 và QĐ ngày 13/3/2012 có còn giá trị hay không khi có QĐ ngày 24/3/2012.QĐ 2008 DT và số cây đã có được bảo lưu hay không,5 -6 năm qua do không dám đầu tư nên thiệt hại về thu nhập khoảng gần 7 sào cà phê và cây trồng kinh doanh có được đền bù thiệt hại hay không (nếu được thì cơ quan ,tổ chức nào chịu trách nhiệm)

22-06-2012 10:22 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

miendiep-phu tho

Năn 1993 gia đinh tôi được câp lai bìa đỏ đât thổ cư có diên tich 867m2,găn liên với đât có nhà và các công trinh chăn nuôi,vườn rau,ao cá.ngoai ra con có nhưng cây hoa màu,cây gỗ được trồng đang mọc trên đất.vậy cho hỏi: có công ty khai thác đá muốn khai thác đá giáp với khu vực nha tôi nói trên.công ty khai thác đá phải đền bù cho gia đinh tôi như thế nào cho đúng và thỏa đáng?mức đền bù là bao nhiêu tiên/m2 đât, tài sản găn liên trên đất ra sao?(trả lơi cụ thể tưng loại tài sản và mức độ đền bù giup gia đinh tôi)

Tôi xin cam ơn!

19-07-2012 21:29 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Trần Văn Lợi

Gia đình tôi sử dụng đất có sổ đỏ trước năm 1982, năm 1993 nhà nước tạm thời phát tuyến hành lang giao thông .Đến nay làm đường Quốc lộ 21A khi chưa giải phóng mặt bằng đền bù phần lộ giới giao thông cho gia đình tôi thì gia đình tôi có phải bàn giao mặt bằng không, Nếu không bàn giao thì gia đình tôi có phạm luật ? Có bị Huyện và Tỉnh cưỡng chế không

01-10-2012 20:49 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP
Câu hỏi chờ trả lời