Chuyển đất vườn sang đất thổ cư

Người gửi: Huỳnh Thanh Dư |  Thời gian gửi: 16-01-2011 11:24:29 Trong: Trình tự, thủ tục  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 2051

Chi tiết câu hỏi

Nhà tôi có 100m2 đất vườn đã xây nhà ở hơn 5 năm, đã được cấp sổ. Bây giờ muốn xin chuyển mục đích qua đất thổ cư thì như thế nào?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

Theo quy định tại Điều 134 của Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật đất đai thì trình tự, thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân thực hiện như sau:

- Hồ sơ chuyển đổi mục đích sử dụng đất gồm: đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 điều 50 Luật đất đai năm 2003 (nếu có).

- Nơi nộp hồ sơ: Người có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất nộp hồ sơ tại Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi có đất. Trường hợp được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì Phòng Tài nguyên và Môi trường gửi thông báo cho người sử dụng đất về mức tiền và nơi nộp tiền sử dụng đất.

Trong trường hợp khu đất của bạn được Nhà nước cho phép chuyển mục đích sử dụng đất vườn thành đất ở thì bạn phải nộp tiền sử dụng đất bằng 50% giá trị chênh lệch giữa giá đất ở trừ đi giá đất theo mục đích sử dụng hiện hữu (đất vườn) mà gia đình bạn đang sử dụng.

17-01-2011 16:39 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP