Điều kiện mua nhà dành cho người có thu nhập thấp?

Người gửi: Phạm Thị Hồng Thơ |  Thời gian gửi: 09-09-2010 10:17:22 Trong: Trình tự, thủ tục  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 1802

Chi tiết câu hỏi

Xin cho hỏi, thu nhập trung bình hàng tháng tối đa khoảng bao nhiêu thì được mua nhà dành cho người thu nhập thấp? Giá nhà thu nhập thấp sẽ như thế nào?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

1. Điều kiện về thu nhập

Theo quy định tại khoản 4 điều 14 Thông tư số 16/2010/TT-BXD ngày 1-9-2010 thì:

Các đối tượng thuộc diện được mua, được thuê, được thuê mua nhà ở xã hội phải có mức thu nhập bình quân hàng tháng không thuộc diện phải nộp thuế thu nhập cá nhân từ thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân (hiện nay đang là 4triệu/tháng).

Vì bạn không nói rõ thu nhập của bạn như thế nào nên bạn có thể tham khảo Luật thuế Thu nhập cá nhân để biết được mình có thuộc đối tượng nộp thuế hay không nhé.

2. Giá nhà thu nhập thấp

Theo Điều 39 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23-6-2010 của Chính phủ thì giá nhà thu nhập thấp được tính đủ các chi phí bảo đảm thu hồi vốn đầu tư xây dựng không tính các khoản ưu đãi của nhà nước như: miễn tiền sử dụng đất, tiền thuê đất, ưu đãi về thuế giá trị gia tăng, ưu đãi về thuế doanh nghiệp.

Khi đó, UBND thành phố sẽ thẩm định giá bán nhà thu nhập thấp trước khi chủ đầu tư ban hành giá bán chính thức.

09-09-2010 10:19 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP
Câu hỏi chờ trả lời
Hỏi đáp mới nhất