Làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Người gửi: Nguyễn Đức Dần |  Thời gian gửi: 20-08-2011 14:41:01 Trong: Trình tự, thủ tục  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 223

Chi tiết câu hỏi

Gia đình tôi có mảnh đất thổ cư hơn 2000 m2 tại huyện Đông Anh do tổ tiên để lại muốn làm sổ đỏ, nhưng không biết diện tích đất ở được làm tối đa là bao nhiêu m2. Vì gia đình có 5 anh chị em nên muốn làm tất cả là đất ở, không có đất vườn liền kề có được không? Nếu được thì phải nộp thuế bao nhiêu? Xin mọi người tư vấn giúp!

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

ngoc

Điều 1, Điều 2 Quyết định 58/2009/QĐ-UB của UBND Tp.Hà Nội quy định:

Điều 1. Hạn mức giao đất ở mới làm căn cứ giao đất ở tái định cư, giao đất làm nhà ở nông thôn tại điểm dân cư nông thôn, giao đất ở cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội được quy định như sau:

Khu vực    Mức tối thiểu    Mức tối đa

Các phường    40m2    90m2

Các thị trấn và các xã ven đô    60m2    120m2

Các xã đồng bằng    80m2    180m2

Các xã trung du    120m2    240m

Các xã miền núi    150m2    300m2

Điều 2.


1. Hạn mức công nhận đất ở đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao trong khu dân cư được hình thành từ ngày 18/12/1980 đến trước ngày 01/7/2004 (thực hiện điểm a khỏan 4 Điều 87 Luật Đấi đai) được quy định như sau:

a) Các quận Hòan Kiếm, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Ba Đình, Tây Hồ, Cầu Giấy, Thanh Xuân, Hoàng Mai, Long Biên: 120m2;

b) Thành phố Hà Đông, thành phố Sơn Tây: 180m2;

c) Các xã giáp ranh các quận; các thị trấn: 200m2;

d) Các xã vùng trung du: 400m2;

e) Các xã vùng miền núi: 500m2.

2. Trường hợp hộ gia đình có 5 nhân khẩu trở lên (số nhân khẩu chỉ tính trong hộ gia đình có cùng một hộ khẩu bao gồm những người có quan hệ là vợ, chồng, con, bố, mẹ, cháu nội, cháu ngoại đang ở trên khu đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận) và chỉ có 01 thửa đất tại nơi cư trú thì từ nhân khẩu thứ 5, mỗi nhân khẩu được công thêm 0,2 lần hạn mức quy định, nhưng tổng diện tích đất được công nhân đất ở không vượt quá diện tích thửa đất của hộ gia đình đang sử dụng và không vượt quá 2 lần hạn mức giao đất ở mới tối đa quy định tại Điều 1 Quyết định này.

Anh có thể căn cứ vào quy định trên và liên hệ với coq quan địa chính địa phương để có câu trả lời cụ thể hơn.

Gia đình anh có thể tách thành các thửa nhỏ (có diện tích bằng với hạn mức đất ở tại địa phương) và chia cho các anh em.

23-08-2011 11:10 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP