Sai thiết kế tầng hầm bị phạt như thế nào

Người gửi: khaky |  Thời gian gửi: 29-10-2011 22:55:34 Trong: Xây dựng - Hoàn công  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 809

Chi tiết câu hỏi

Nhà tôi nằm trong khu dân cư đã được qui hoạch, dt 5 x 20m, tầng hầm xây đủ dt 5 x 20m (theo thiết kế chỉ được 5 x 16m), chiếm dt ở đuôi nhà. Tôi có bị phạt không? Mức phạt bao nhiêu ? Có bị tháo dỡ phần dư không?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

Luật sư Vũ Trường Giang

Xin trả lời:

Đối với công trình dân dụng, công trình công nghiệp và nhà ở riêng lẻ trong đô thị sai nội dung Giấy phép xây dựng còn thuộc một trong những trường hợp sau:

- Sai diện tích xây dựng (tầng một);

- Chiều cao công trình vượt quá chiều cao được quy định trong giấy phép xây dựng;

- Xây dựng vượt quá số tầng quy định trong giấy phép xây dựng;

- Vi phạm những quy định về quản lý kiến trúc đô thị (đối với những khu vực đã có thiết kế đô thị được duyệt).
Được quy định rõ trong Điều 4 Thông  24 /2009/TT-BXD. Gia đình đã sai diện tích tầng 1 và Vi phạm những quy định về quản lý kiến trúc đô thị.

Theo quy định tại  nghị định Số: 23/2009/NĐ-CP của Chính phủ.

Điều 11. Xử phạt chủ đầu tư có hành vi vi phạm các quy định về trật tự xây dựng

Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép được cấp có thẩm quyền cấp. Mức phạt áp dụng từ 5.000.000 đồng – 10.000.000 đồng.

Gia đình cần liên hệ với Thanh tra Xây dựng quận - huyện nơi căn nhà tọa lạc để được giải quyết trước khi liên hệ cơ quan cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình(hoàn công).

CÔNG TY LUẬT QUỐC TẾ THĂNG LONG
ĐC:188 Nguyễn Lương Bằng – Đống Đa – Hà Nội

14-11-2011 15:53 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP
Câu hỏi chờ trả lời