Tôi có cần phải xin giấy phép sửa chữa không

Người gửi: lengocha |  Thời gian gửi: 13-02-2013 22:04:29 Trong: Xây dựng - Hoàn công  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 1663

Chi tiết câu hỏi

Nhà tôi ở quận 12, do nhà bị dột nên tôi muốn thay lại toàn bộ mái tôn mới, lợp lại laphông, sơn lại tường ngoài. Vậy tôi có phải xin phép ở Phường không?

Rất mong được các anh chị tư vấn vì lần đầu tiên tôi sửa nhà

Rất cám ơn

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

Luật sư Vũ Trường Giang

Công trình nêu trên theo quy định không phải xin cấp giấy phép xây dựng (nhưng phải đăng ký xây dựng, sửa chữa, cải tạo) được áp dụng theo Điểm g, Khoản 1, Điều 4, Quy định về cấp giấy phép xây dựng và quản lý xây dựng theo giấy phép trên địa bàn TP.HCM ban hành kèm theo Quyết định số 68/2010/QĐ-UBND ngày 14-9-2010 của UBND thành phố: “Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình; công trình nâng nền, nâng gác, nâng mái phù hợp tiêu chuẩn xây dựng; xây dựng lại tường bao che bị hư hỏng theo nguyên trạng; công trình gia cố, cải tạo chống nghiêng, lún, nứt không làm thay đổi quy mô diện tích, không ảnh hưởng đến kết cấu”.

Do đó, Ông/Bà phải đến UBND phường - xã, thị trấn nơi tọa lạc công trình để thực hiện việc đăng ký việc xây dựng, sửa chữa, cải tạo công trình để UBND phường - xã, thị trấn kiểm tra, theo dõi thi công.

Công Ty Luật Quốc Tế Thăng Long
Luật sư Vũ Trường Giang
ĐT: 0987 335 309

12-03-2013 14:55 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP
Câu hỏi chờ trả lời
Hỏi đáp mới nhất