Xây nhà trên đất nông nghiệp

Người gửi: Lephuocdaknong@gmail.com  |  Thời gian gửi: 22-11-2010 14:19:52 Trong: Xây dựng - Hoàn công  |  Trả lời: 4  |  Lần xem: 6152

Chi tiết câu hỏi

Xin chào quý công ty
Tôi có một vấn đề về mua bán đất đai, nhờ quý công ty tư vấn giúp tôi.
Tôi đang định mua một lô đất có diện tích 320m2, đất nông nghiệp (chiều rộng 8m, chiều dài 40m).
Tôi muốn hỏi là với diện tích đất như vậy thì tôi có thể xây dựng được nhà hay không?
Hiện tôi đang ở Đắc Nông, tôi thấy nhiều hộ gia đình vẫn xây dựng nhà trên diện tích đất nông nghiệp mà không cần chuyển sang đất thổ cư.
Nếu như bây giờ tôi mua diện tích 320m2 đất nông nghiệp trên, tôi xây dựng nhà cấp 4 thì có bị phạt tiền không? Nếu phạt thì phạt bao nhiêu?
Tôi có hỏi bên phòng tài nguyên và môi trường thì được biết vị trí đất trên không thuộc diện quy hoạch và được phép thỏa thuận xây dựng nhà. Thỏa thuận xây dựng nhà là như thế nào? Nói như thế có đúng k?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (4)

Chào bạn.

Tôi xin trả lời thư của bạn với một số điểm như sau:

1. Xây nhà trên đất nông nghiệp?

- Theo quy định của pháp luật thì chỉ được xây dựng nhà trên đất có mục đích sử dụng là để ở. Vì vậy, bạn không thể xây nhà trên đất nông nghiệp được. Trước khi xây nhà bạn phải chuyển mục đích sử dụng của mảnh đất này sang thành đất ở. Tùy thuộc vào quy hoạch tại địa phương nơi có mảnh đất như: quỹ đất, diện tích tối thiểu - tối đa có thể chuyển mục đích, quy hoạch tổng thể,... thì cơ quan có thẩm quyền sẽ quyết định cho bạn chuyển mục đích một phần hoặc toàn bộ mảnh đất trên.

Theo tôi nghĩ với diện tích không lớn lắm thì nếu phù hợp với quy hoạch ở địa phương thì bạn có thể xin chuyển cả 320m2 thành đất ở.

Việc các hộ dân xung quanh cố tình xây nhà trên đất nông nghiệp là trái với quy định của pháp luật. Có thể với lý do nào đó mà cơ quan quản lý chưa phát hiện ra nên họ chưa bị xử lý hành chính thôi bạn ạ.

2. Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai:

Hành vi xây nhà như trên là hành vi sử dụng đất không đúng mục đích. Sẽ bị xử phạt như sau (vì bạn không nêu cụ thể nên tôi xin trích dẫn điều luật để bạn có thể tham khảo):

Căn cứ vào Điều 8 NĐ 105/2009/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai thì:

1. Sử dụng đất không đúng mục đích mà không thuộc trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ hai trăm nghìn (200.000) đồng đến năm trăm nghìn (500.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức một (1);

b) Phạt tiền từ năm trăm nghìn (500.000) đồng đến hai triệu (2.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức hai (2).

c) Phạt tiền từ hai triệu (2.000.000) đồng đến mười triệu (10.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức ba (3);

d) Phạt tiền từ mười triệu (10.000.000) đồng đến ba mươi triệu (30.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức bốn (4).

2. Chuyển đất chuyên trồng lúa nước sang đất phi nông nghiệp, chuyển đất trồng cây lâu năm đất ao, hồ, đầm, nuôi trồng thủy sản sử dụng nước mặn mà không được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền cho phép thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ hai triệu (2.000.000) đồng đến mười triệu (10.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức một (1);

b) Phạt tiền từ mười triệu (10.000.000) đồng đến năm mươi triệu (50.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức hai (2);

c) Phạt tiền từ năm mươi triệu (50.000.000) đồng đến hai trăm triệu (200.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức ba (3);

d) Phạt tiền từ hai trăm triệu (200.000.000) đồng đến năm trăm triệu (500.000.000) đồng nếu hậu quả của hành vi thuộc mức bốn (4).

Căn cứ vào Điều 7 của Nghị định nói trên thì các mức độ hậu quả của hành vi vi phạm hành chính (nêu ở điều 8 trên) được quy định như sau:

1. Mức độ hậu quả của hành vi vi phạm hành chính được xác định theo nguyên tắc quy đổi giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất bị vi phạm thành tiền theo giá đất tại thời điểm xử phạt do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có đất đó quy định và chia thành bốn (04) mức sau đây:

a) Mức một (1): trường hợp giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất bị vi phạm quy thành tiền dưới ba mươi triệu (30.000.000) đồng đối với đất nông nghiệp, dưới một trăm năm mươi triệu (150.000.000) đồng đối với đất phi nông nghiệp;

b) Mức hai (2): trường hợp giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất bị vi phạm quy thành tiền từ ba mươi triệu (30.000.000) đồng đến dưới tám mươi triệu (80.000.000) đồng đối với đất nông nghiệp, từ một trăm năm mươi triệu (150.000.000) đồng đến dưới bốn trăm triệu (400.000.000) đồng đối với đất phi nông nghiệp;

c) Mức ba (3): trường hợp giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất bị vi phạm quy thành tiền từ tám mươi triệu (80.000.000) đồng đến dưới hai trăm triệu (200.000.000) đồng đối với đất nông nghiệp, từ bốn trăm triệu (400.000.000) đồng đến dưới một tỷ (1.000.000.000) đồng đối với đất phi nông nghiệp;

d) Mức bốn (4): trường hợp giá trị quyền sử dụng đất đối với diện tích đất bị vi phạm quy thành tiền từ hai trăm triệu (200.000.000) đồng trở lên đối với đất nông nghiệp, từ một tỷ (1.000.000.000) đồng trở lên đối với đất phi nông nghiệp.

2. Đối với các loại đất chưa được xác định giá mà phải xác định giá để tính mức độ hậu quả của hành vi vi phạm hành chính gây ra thì việc xác định giá thực hiện theo quy định tại khoản 5 Điều 1 của Nghị định số 123/2007/NĐ-CP ngày 27 tháng 7 năm 2007 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 188/2004/NĐ-CP ngày 16 tháng 11 năm 2004 của Chính phủ về phương pháp xác định giá đất và khung giá các loại đất.

3. Việc thỏa thuận xây dựng nhà:

Tôi không hiểu thuật ngữ "thỏa thuận xây dựng nhà" như bạn nói là gì. Và pháp luật cũng k quy định thuật ngữ này. Do đặc tính của nhà cấp 4 thì bạn chỉ cần xin phép xây dựng nhà chứ k cần làm thủ tục hoàn công như nhà cao tầng. Vì vậy bạn có thể đã nhầm hiểu với thủ tục này chăng? Bạn có thể liên hệ lại với phòng tài nguyên và môi trường để biết thêm chi tiết.

22-11-2010 14:21 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Đỗ Thanh Hà

Xin chào Quý công ty!

Ở địa phương tôi có một vấn đề trong việc thuê đất Ao để làm canh tác, nhờ Quý công ty tư vấn giúp tôi.

Năm 2004 tôi có thuê 1080m2 Ao, hồ để thả cá, nuôi trồng thủy sản và trồng cây lâu năm, Hợp đồng này tôi ký kết với ban lãnh đão của Thôn trong thời hạn là 15 năm với tổng số tiền thuê tôi phải trả cho địa phương là 55.000.000 VND.

Nay tôi tiến hành san lấp Ao tổng diện tích là 1080m2, để xây Nhà ở cố định trên mảnh đất này, trong thời gian thi công thì tôi nhận được sự phản kháng của nhân dân trong thôn, họ không cho tôi tiếp tục xây dựng nhà ở trên mảnh đất này.

Vậy tôi xin hỏi:

1. Tôi có được San lấp Ao và xây dựng nhà ở cố định trên diện tích đất này không? (tôi chưa làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất).

2. Tôi có làm một hợp đồng thuê đất ngầm với ban lãnh đạo Thôn là dài hạn, túc là trong hợp đồng ngầm đó chỉ ghi là thuê dài hạn, mà không ghi cụ thể là thuê bao nhiêu năm. Vậy hợp đồng đó của tôi có hiệu lực pháp lý không? Và cán bộ Thôn có thẩm quyền ký kết hợp đồng cho thuê đất đó không?

Mong Quý công ty có thể gửi tư vấn tới hòm thư điện tử của tôi: Email: dothanhha_qtkd@yahoo.com,  trong thời gian sớm nhất.

Tôi xin chân thành cảm ơn Quý công ty!

06-03-2011 21:48 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

ĐẤT NÔNG NGHIỆP

Gia đình tôi có 3 công đất vườn, 6 công đất ruộng. Thuộc ấp 1 Xã Bình Hàng Trung_Huyện Cao Lãnh_Tỉnh Đồng tháp. Hiện nay, nhà nước có quyết định thu hồi đất tôi để xây dựng trường học.

Xin cho hỏi vậy đất tôi rơi vào nghị định bồi thường nào của Chính Phủ và giá bồi thường bao nhiêu tiền (vnđ)/m2 đối với đất vườn và đất ruộng? bồi thường cây ăn trái cũng như hỗ trợ chuyển đổi nghề nghiệp và các khoãn hỗ trợ khác cho các con tôi (có tên trong hộ khẩu gia đình) như thế nào?
23-02-2012 21:20 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha

Ta Quang Thuy

Tôi có một thửa đất 300m2, mục đích sử dụng hiện tại là đất cây lâu năm. Theo Quy hoạch 1/2000 của UBND thị xã (cấp huyện) là khu vực nhà vườn, biệt thực, nhà liền kề. Nay tôi muốn chuyển mục đích sang đất ở. Vậy thửa đất của tôi có đủ điều kiện chuyển mục đích không?

13-06-2012 15:48 · Trả lời
Tên liên hệ :
Email liên hệ :
Nội dung:
Mã an toàn: renew capcha
HỎI - ĐÁP