Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Bồi thường đất không có giấy đỏ

29/10/2009 14:34

Năm 1993, tôi mua 317 m2 đất thổ cư. Năm 1996, tôi nộp hồ sơ xin cấp giấy đỏ nhưng chỉ được cấp 45 m2, trong giấy đỏ ghi có 49 m2 nằm trong quy hoạch.

Đến năm 2005, tôi được cấp giấy đỏ cho phần đất còn lại và có trừ ra 49 m2 nhưng việc này lại không được ghi vào giấy đỏ. Vậy khi nhà nước thu hồi phần đất bị quy hoạch, tôi có được bồi thường phần đất đó không?
 

Lê Thị Tửu (TP.HCM)

Ông Hoách Văn Duyên, Phó Ban bồi thường giải phóng mặt bằng quận Gò Vấp, TP.HCM:

Theo khoản 2 Điều 15 Nghị định 84 nêu trên, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất trong khoảng thời gian từ ngày 15-10-1993 đến trước ngày 1-7- 2004 mà toàn bộ hoặc một phần thửa đất không có một trong các loại giấy tờ quy định, được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp nhưng không phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất đó không được cấp giấy chứng nhận. Nhưng người dân được tạm thời sử dụng đất theo hiện trạng cho đến khi có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ngoài ra, theo khoản 3d Điều 8 Quyết định 17 ngày 14-3-2008 của UBND TP.HCM, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được UBND cấp xã xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ như giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15-10-1993 thì được bồi thường.

Bà có thể mang đầy đủ hồ sơ đến UBND quận hay Ban bồi thường giải phóng mặt bằng quận để được hướng dẫn cụ thể.
 

Theo PL TPHCM

Xem thêm các tin khác