Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có được bán nhà là di sản thừa kế?

17/02/2011 09:55

Hỏi: Năm 1988, vợ chồng tôi có mua một căn nhà. Năm 2008, vợ tôi mất không để lại di chúc. Nay tôi muốn bán căn nhà để chia cho các con và lấy tiền dưỡng già nhưng hai trong số bảy người con không đồng ý. Vậy tôi phải làm sao để được toàn quyền bán nhà? PHẠM VĂN HẬU (Thị trấn Cần Đước, huyện Cần Đước, Long An)

Trả lời:

Căn nhà là tài sản chung của vợ chồng ông nên về nguyên tắc, mỗi người được sở hữu 1/2. Theo khoản 1a Điều 675 và khoản 1a Điều 676 Bộ luật Dân sự, 1/2 căn nhà thuộc sở hữu của vợ ông thuộc về những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thứ nhất của bà ấy (gồm có ông, các con và cha mẹ vợ của ông nếu họ còn sống). Nếu không thể thỏa thuận với những người con về việc bán nhà để chia tiền thì ông có thể khởi kiện ra TAND cấp huyện yêu cầu chia thừa kế. Do được hưởng phần lớn giá trị nhà nên ông có thể đề nghị được sở hữu toàn bộ nhà sau khi đã thanh toán cho các đồng thừa kế khác phần giá trị nhà mà họ được hưởng. Sau khi đã thực hiện xong việc này và hoàn tất các thủ tục liên quan, ông có thể bán nhà theo ý mình.

LS PHẠM CAO THÁI
(Theo PL TPHCM)


Xem thêm các tin khác