Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Đất chưa có “sổ đỏ” khi bị thu hồi có được bồi thường?

10/08/2010 13:34

Hỏi: Gia đình tôi đang sinh sống tại Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội. Trước năm 1993, gia đình tôi đã chuyển tới mảnh đất lưu không sinh sống ổn định cho đến nay không xảy ra bất kì tranh chấp nào liên quan đến quyền sử dụng đất. Gia đình tôi vẫn chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất này.

Nay Nhà nước có kế hoạch thu hồi một phần diện tích đất của nhà tôi để mở đường. Khi Nhà nước thu hồi diện tích đất trên, gia đình tôi có được bồi thường không? Gia đình tôi có được hưởng quyền lợi gì không?

- Trả lời:

Căn cứ vào quy định tại Điều 7 Quyết định 108/2009/QĐ-UBND ngày 29-9-2009 ban hành quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất trên địa bàn thành phố Hà Nội: Khi Nhà nước thu hồi đất nếu hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ theo quy định nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày

15 tháng 10 năm 1993, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất đó không có tranh chấp và tại thời điểm bắt đầu sử dụng đất không có một trong các hành vi vi phạm sau đây: Vi phạm quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt và công khai; Vi phạm quy hoạch chi tiết mặt bằng xây dựng đã được cơ quan có thẩm quyền xét duyệt và công khai đối với diện tích đất đã giao cho tổ chức, cộng đồng dân cư quản lý; Lấn, chiếm hành lang bảo vệ an toàn công trình công cộng đã được công bố, cắm mốc; Lấn, chiếm lòng đường, lề đường, vỉa hè đã có chỉ giới xây dựng; Lấn, chiếm đất sử dụng cho mục đích công cộng, đất chuyên dùng, đất của tổ chức, đất chưa sử dụng và các trường hợp vi phạm khác đã có văn bản ngăn chặn nhưng người sử dụng đất vẫn cố tình vi phạm thì được bồi thường.

Do đó, diện tích đất bị thu hồi của gia đình bạn đủ điều kiện được bồi thường và khi bị thu hồi loại đất sử dụng vào mục đích nào thì gia đình bạn sẽ được bồi thường bằng tiền theo giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi (khoản 2 Điều 8 Quyết định 108/2009/QĐ-UBND).

Nếu diện tích đất bị thu hồi của gia đình bạn có nhà, công trình xây dựng trên đất sẽ được bồi thường theo quy định tại khoản 1, khoản 5 Điều 31 Quyết định 108/2009/QĐ-UBND.

Ngoài ra, nếu trên diện tích đất bị thu hồi của gia đình bạn còn có cây trồng, vật nuôi thì gia đình bạn còn được bồi thường theo Điều 24 Nghị định 197/2004/NĐ-CP ngày 3 tháng 12 năm 2004 về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất.

(Theo ANTĐ)


Xem thêm các tin khác