Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Đất chưa được cấp “sổ đỏ” có được đền bù khi bị thu hồi?

05/04/2010 11:24

Hỏi: Ông nội tôi có 4 người con trai. Khi còn sống, ông có 120m2 đất và di chúc lại chia đều cho 4 người con (30m2/người). Ông đã sang tên cho 2 người con lớn 60m2, còn 60m2 thì khi nào ông chết mới sang tên cho 2 người con út còn lại.

Giấy cho đất 2 người con trai út đã được UBND xã xác nhận. Nhưng sau khi ông tôi chết, người anh trai cả không chịu ký cho hai người em sau lấy đất (trong đó 1 người là bố tôi). Do chưa sang tên được giấy tờ đất nên bố tôi lấy mảnh đất đó làm nơi thờ cúng tổ tiên. Nay Nhà nước có quyết định thu hồi mảnh đất này. Hỏi: Trong trường hợp mảnh đất 60m2 bị thu hồi thì ai được đền bù?

Đinh Quang Thắng (Việt Trì, Phú Thọ)

- Trả lời:

Việc ông bạn cho 2 người con trai út mảnh đất 60m2 (30m2/người) đã được lập thành văn bản và có xác nhận của UBND xã. Căn cứ vào khoản 1 điều 667 - Bộ luật Dân sự 2005 quy định: "Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế”. Điều 467 - Bộ luật Dân sự: "Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu".

Do đó, giấy cho 2 người con út 60m2 đất còn lại có giá trị pháp lý và khi ông nội bạn mất thì 2 người con này hoàn toàn có quyền đăng ký "quyền sử dụng" đối với mảnh đất mình được chia theo qui định tại điểm c khoản 1 điều 50 - Luật Đất đai 2003: "1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất: c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất…".

Tại khoản 1 điều 42 - Luật Đất đai 2003 quy định về điều kiện của người được đền bù khi Nhà nước thu hồi đất như sau: "Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại điều 50 của luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 điều 43 của luật này” .

Do đó, nếu trường hợp thu hồi đất của nhà bạn không thuộc trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 điều 43 của Luật Đất đai 2003 thì được đền bù khi Nhà nước thu hồi đất.
 

LS Bùi Sinh Quyền
Theo ANTĐ

Xem thêm các tin khác