Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Di sản thừa kế được phân chia thế nào?

22/07/2010 09:20

Hỏi: Bố tôi lấy 2 vợ, vợ 1 có đăng ký kết hôn và có được 2 người con (1 trai, 1 gái), do sống không hợp nên bố tôi sống chung với người phụ nữ thứ 2 (không có đăng ký kết hôn), và có 1 người con riêng.

Trong khi chung sống với bà thứ 2, bố tôi có mua 01 mảnh đất diện tích 245m2. Năm 2005, bố tôi mất, không để lại di chúc. Năm 2006, em trai tôi lấy vợ sinh 1 cháu trai, năm 2007, em trai tôi mất. Hiện gia đình tôi còn: 2 mẹ (vợ 1, vợ 2), 1 con gái bà vợ 1, 1 em dâu (lấy con trai vợ 1- 1 con)  và 1 con riêng vợ 2.

Xin Quý báo cho biết: Di sản thừa kế của Bố tôi để lại được phân chia như thế nào?
 

Bạn đọc Nguyễn Thị Hương, Email: ndc1711@gmail.com

- Trả lời:

Thứ nhất: Xét về quan hệ hôn nhân
 
1.Bố Bạn và vợ 1, có đăng ký kết hôn nên được thừa nhận là vợ chồng, quan hệ hôn nhân hợp pháp ( điều 11 mục 1 và điều 14 Luật hôn nhân gia đình năm 2000 )

2. Bố bạn với vợ 2, không có đăng ký kết hôn, thì không được pháp luật công nhân là vợ chồng vì quan hệ hôn nhân không hợp pháp bởi “…Nam, nữ không đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng…” (Điều 11 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000).

Theo mục 3, điểm c ; Nghị Quyết 35/2000/QH10 ngày 09/6/2000 của Quôc Hội về thi hành Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 thì: “Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Tòa án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.”

Thứ hai: Phân chia di sản thừa kế của Bố bạn

Khối tài sản mà bố bạn có được là tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân giữa bố bạn và vợ 1. Do đó được coi là khối tài sản chung của Bố bạn và vợ 1 trong thời kỳ hôn nhân (điều 27 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000). Việc chiếm hữu, định đoạt khối tài sản chung nêu trên của Bố bạn và vợ 1 được quy định tại điều 28 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000.

Theo quy định, ½ khối tài sản trên là 122.5m2 sẽ được chia cho các đồng thừa kế của bố bạn khi ông qua đời.

Vì bố bạn chết không để lại di chúc nên tài sản thừa kế được chia theo luật.

Những người được hưởng di sản thừa kế ở hàng thừa kế thứ nhất “Hàng thừa kế thứ nhất gồm:  vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”. Mỗi người được một phần bằng nhau.

Trường hợp bà vợ 2, không được hưởng di sản thừa kế do bố bạn để lại bởi lẽ:

1. Hôn nhân của bố bạn và bà vợ 2: không được pháp luật công nhận như đã phân tích ở trên.

2. Bố bạn và vợ 1chưa ly hôn nên đương nhiên họ đang tồn tại quan hệ vợ chồng.
 

LS Nguyễn Hồng Bách
Theo Dân trí

Xem thêm các tin khác