Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Đồng sở hữu nhà với cha mẹ chồng

08/05/2010 08:46

Hỏi: Năm 1988, sau khi lập gia đình, tôi có mua một miếng đất để cất nhà ở.

Năm 2001, chồng tôi mất. Năm 2003, khi tôi làm giấy chủ quyền nhà, đất, cán bộ quận yêu cầu tôi khai cả tên cha, mẹ chồng vào hồ sơ. Nay ba chồng tôi đã mất, vậy mẹ chồng và các em chồng của tôi có được thừa kế nhà, đất đó hay không?
 

Trần Thị Lệ Phương (52 Nguyễn Phi Khanh, quận 1)

- Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình, tài sản do vợ, chồng tạo ra trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Như vậy, nhà, đất mà bà nêu trong thư được bà tạo lập trong thời kỳ hôn nhân nên là tài sản chung của vợ chồng bà.

Khi chồng bà mất không có di chúc thì 1/2 nhà, đất thuộc quyền sở hữu, sử dụng của chồng bà thuộc về những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thứ nhất của ông ấy (gồm có cha mẹ chồng, bà và hai con của bà). Như vậy, vào thời điểm được cấp giấy chủ quyền, căn nhà trên thuộc sở hữu chung của bà, các con của bà và cha mẹ chồng của bà. Nay khi người cha chồng mất thì phần di sản của ông ấy thuộc về mẹ chồng và các em chồng của bà.

 

LS NGUYỄN ĐÌNH HÙNG
Theo PL TPHCM

Xem thêm các tin khác