Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Mua nhà giấy tay có được cấp "sổ đỏ"?

15/04/2011 14:49

Hỏi: Tôi có mua giấy viết tay một căn nhà vào năm 2006. Căn nhà này xây dựng không phép trước năm 2003. Nhà đó có thông báo tạm cấp số nhà năm 2005. Vậy tôi có thể làm thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ được không? (Nguyenmai78@gmail.com)

Trả lời:

Theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 8 Nghị định số 88 ngày 19/10/2009 của Chính phủ, trường hợp cá nhân trong nước không có một trong những giấy tờ quy định thì phải có giấy tờ xác nhận của UBND cấp xã, phường về nhà ở đã được xây dựng trước ngày 1/7/2006 (ngày Luật Nhà ở có hiệu lực), nhà ở không có tranh chấp, được xây dựng trước khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng hoặc phải phù hợp quy hoạch đối với trường hợp xây dựng sau khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị…

Nếu nhà của bạn hội đủ các điều kiện trên, bạn có thể liên hệ với UBND quận nơi có căn nhà để nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và nhà ở.

Luật sư Vũ Văn Lợi
(Theo PL&XH)


Xem thêm các tin khác