Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Nhà thuê của Nhà nước không tặng cho được

02/04/2011 09:37

Hỏi: Hai bác tôi có một căn nhà thuê của Nhà nước, đã sinh sống tại ngôi nhà này mấy chục năm nay. Hiện nay hai bác muốn tặng cho bố mẹ tôi căn nhà này. Xin hỏi làm thủ tục tặng cho nhà đất dạng này như thế nào? - Nguyễn Văn Minh (Xã Trung Văn, huyện Từ Liêm, TP Hà Nội)

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 465 Bộ luật Dân sự:

“Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận”.

Trong trường hợp này, căn nhà chưa thuộc quyền sở hữu của vợ chồng bác (mà vẫn thuộc quyền sở hữu của Nhà nước) nên hai bác chưa tặng cho người khác được. Hai bác cần tiến hành mua nhà của Nhà nước, xin cấp Giấy Chứng nhận quyền sở hữu nhà. Sau khi đã xác lập quyền sở hữu đối với căn nhà thì vợ chồng bác mới có quyền ký kết Hợp đồng tặng cho căn nhà.

Thủ tục tặng cho bất động sản:
- Phải được lập thành văn bản có công chứng,
- Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký;

LS Trịnh Anh Dũng
Trưởng VPLS Trịnh, Đoàn Luật sư TP Hà Nội

(Theo PL&XH)


Xem thêm các tin khác