Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Quy định về quyền thừa kế của cháu nội?

11/02/2011 08:29

Hỏi: Mẹ tôi có 3 người con là anh Thanh, anh Phong và tôi. Năm 1995, mẹ và anh Thanh cùng mua 1 mảnh đất diện tích 90m2 (đã được cấp GCNQSD đất đứng tên 2 người).

Năm 1996, mẹ tôi mất không để lại di chúc. Anh Phong ly hôn năm 1995 và có 1 người con là Tuấn. Năm 1998, anh Phong mất không có di chúc. Năm 2006, anh Thanh mất, không vợ con. Trước khi mất, anh Thanh đã đến UBND phường làm thủ tục cho tôi phần đất trên của mình. Năm 2006 UBND quận cấp “sổ đỏ” đối với diện tích đất trên cho tôi. Khi đó, anh Tuấn cho rằng mình là cháu đích tôn, là người được hưởng thừa kế toàn bộ diện tích đất trên nên đã làm đơn khiếu nại gửi UBND quận yêu cầu thu hồi “sổ đỏ” của tôi. Xin hỏi: UBND quận cấp “sổ đỏ” cho tôi có đúng không? Quyền lợi của tôi và anh Tuấn đối với diện tích đất trên là như thế nào?

Đinh Hoàng Linh (Hoàng Mai, Hà Nội)

Trả lời:

Tài sản của một người khi chết đi không để lại di chúc sẽ được chia theo quy định của pháp luật. Năm 1995, mẹ chị và anh Thanh cùng mua đất và đứng tên trong GCNQSD đất nên đây là tài sản chung của mẹ chị và anh Thanh. Năm 1996, mẹ chị chết không có di chúc, anh Thanh còn sống nên diện tích đất trên chưa được đem ra chia thừa kế. Trước khi anh Thanh chết đã ra UBND phường làm thủ tục cho chị phần diện tích đất của mình trong khối tài sản chung của anh Thanh và mẹ chị. Do đó, chị được quyền sử dụng ½ diện tích đất trên (90:2= 45m2), 45m2 đất còn lại là di sản thừa kế của mẹ chị để lại cho các đồng thừa kế.

Căn cứ theo quy định về người thừa kế theo pháp luật tại Điều 676 - Bộ luật Dân sự 2005, khi mẹ chị mất năm 1996 thì 45m2 đất là di sản thừa kế của mẹ chị sẽ được chia đều cho 3 người con mỗi người được hưởng quyền sử dụng là 15m2. Sau khi mẹ chị chết di sản thừa kế của cụ chưa được các đồng thừa kế chia, nhưng không vì thế mà họ mất đi quyền hưởng thừa kế của mình.

- Năm 1998 anh Phong mất, anh Phong đã ly hôn và có 1 con duy nhất là cháu Tuấn. Căn cứ quy định tại Điều 676 - Bộ luật Dân sự 2005 thì hàng thừa kế thứ nhất của anh Phong là cháu Tuấn. Do đó, cháu Tuấn được hưởng 15m2 đất trong tổng số 45m2 đất mà mẹ chị để lại.

- Năm 2006 anh Thanh chết không để lại di chúc và không có vợ con; căn cứ theo điều luật trên thì người thừa kế duy nhất của anh Thanh là chị.

Do đó, chị được hưởng tài sản thừa kế của mẹ chị và anh Thanh để lại là 15+15=30m2 đất kết hợp với phần đất anh Thanh đã cho chị trước khi chết (45 m2) thì diện tích đất của chị trong tổng số 90m2 đất mà chị đứng tên trong GCNQSD đất là 75m2. Việc UBND quận cấp GCNQSD đất cho vợ chồng chị đối với toàn bộ diện tích 90m2 là không đúng.

Luật sư Bùi Sinh Quyền
Văn phòng LS Phúc Thọ

(Theo ANTĐ)


Xem thêm các tin khác