Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Quyền thừa kế của con rể

23/06/2010 08:47

Hỏi: Năm 2004 cha tôi chết, không có di chúc. Di sản để lại là ngôi nhà cấp 4. Hiện tại thì cô em út và chồng đang ở trong căn nhà đó. Nay em rể tôi có ý định chiếm giữ luôn ngôi nhà đó.

Xin hỏi con rể có được quyền thừa kế di  sản của cha vợ không?
 

Lê Thị Tính
(338/29 Lê Văn Khương, phường Thới An, quận 12, TP.HCM)

- Trả lời:

Theo Điều 675, Điều 676 Bộ luật Dân sự, khi người chết không để lại di chúc thì di sản được chia theo pháp luật.

Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

- Hàng thừa kế thứ nhất gồm có vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

- Hàng thừa kế thứ hai gồm ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại.

- Hàng thừa kế thứ ba gồm có cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Căn cứ vào các quy định nêu trên thì con rể không được thừa kế theo pháp luật di sản của cha vợ.
 

LS HOÀNG THỊ MỸ ĐỨC
Theo PL TPHCM

Xem thêm các tin khác