Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tái định cư khi thu hồi đất

13/08/2010 08:55

Gia đình tôi nằm trong khu vực đất phải giải tỏa để thực hiện dự án mở đường.

Tôi xin hỏi khi bị thu hồi đất chúng tôi được hưởng những chế độ gì? Gia đình tôi chỉ có một chỗ ở duy nhất có được bố trí tái định cư không?

(NTM-Hà Nội)

Trả lời:

Người sử dụng đất bị thu hồi đất sẽ được bồi thường, hỗ trợ về tài sản khi có đủ điều kiện quy định tại điều 18 - Nghị định 197/NĐ-CP

Người bị Nhà nước thu hồi đất mà phải di chuyển chỗ ở, có một trong các điều kiện sau đây thì được tái định cư:

a) Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi toàn bộ nhà ở, đất ở đủ điều kiện được bồi thường hoặc hỗ trợ về đất theo giá đất ở;

b) Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi trên 10m2 nhà ở, đất ở có đủ điều kiện được bồi thường hoặc hỗ trợ về đất theo giá đất ở và diện tích nhà ở, đất ở còn lại ngoài chỉ giới giải phóng mặt bằng không đủ điều kiện xây dựng nhà ở theo quy định; chủ sử dụng đất có đơn đề nghị được bồi thường, hỗ trợ và bàn giao phần diện tích còn lại cho Nhà nước;

c) Hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi toàn bộ hoặc một phần diện tích nhà ở, đất ở mà không đủ điều kiện được bồi thường, hỗ trợ về đất theo giá đất ở, phần diện tích nhà, đất còn lại không đủ điều kiện để ở hoặc xây dựng nhà ở theo quy định nhưng không còn chỗ ở nào khác và có thời gian trú một năm trở lên tại địa chỉ thu hồi đất và trước thời điểm thông báo thu hồi đất theo quy định tại Điều 49 của bản quy định này.

Trường hợp gia đình ông chỉ có một chỗ ở duy nhất nếu đủ điều kiện nêu trên sẽ được tái định cư.

LS. Bạch Tuyết Hoa
(Văn phòng LS Phúc Thọ - 23 Hồ Đắc Di,
Nam Đồng, Đống Đa, Hà Nội)
(Theo ANTĐ)


Xem thêm các tin khác