Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tài sản chung của vợ chồng

13/09/2010 11:42

Hỏi: Bố mẹ tôi vừa mua 1 miếng đất ở nội thành Hải Phòng. Hiện bố tôi đang làm thủ tục xin cấp sổ đỏ nhưng không ghi tên mẹ tôi trong hồ sơ mà chỉ ghi tên của ông. Xin hỏi khi làm sổ đỏ có bắt buộc đứng tên cả 2 vợ chồng không?

Trong trường hợp bố tôi muốn đứng tên một mình trong sổ đỏ thì có được giải quyết không?

(Vũ Thị Hương, TP Hải Dương).


- Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình (Luật HN và GĐ) thì "Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng…".

Mảnh đất bố mẹ chị mua trong thời kỳ hôn nhân nên khi đăng ký quyền sử dụng đất, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ ghi cả tên bố và tên mẹ chị trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ.

Trong trường hợp bố chị muốn đứng tên một mình trên GCNQSDĐ thì ông phải chứng minh được mảnh đất trên được mua bằng tiền riêng của mình và không nhập vào khối tài sản chung vợ chồng. Nếu bố chị không chứng minh được mảnh đất này được mua bằng tiền riêng của mình thì mảnh đất nói trên đương nhiên thuộc sở hữu chung vợ chồng, GCNQSDĐ sẽ mang tên cả bố và mẹ chị.

(Theo CAND)


Xem thêm các tin khác