Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tặng tài sản cho em gái đang sống ly thân

12/11/2010 10:36

Hỏi: Em tôi ly thân với chồng được hơn một năm. Nay tôi muốn tặng cho người em này một ít tài sản để làm vốn buôn bán nuôi con. Vậy sau này khi em tôi ly hôn thì em rể tôi có quyền đòi chia tài sản mà tôi đã cho riêng em gái tôi hay không? Bà Phạm Thị Phượng (chợ Kim Long, huyện Châu Đức, Bà Rịa-Vũng tàu).

- Trả lời:

Theo Điều 32 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000, vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ chồng theo quy định pháp luật; đồ dùng, tư trang cá nhân.Vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

Như vậy, tài sản mà bà tặng cho riêng em gái mình sẽ được coi là tài sản riêng của cô ấy (nếu cô ấy không nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng). Nếu đã là tài sản riêng của em gái bà thì khi ly hôn em rể bà không có quyền đòi chia tài sản này.

LS NGUYỄN THỊ HỒNG LIÊN
(Theo PL TPHCM)


Xem thêm các tin khác