Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Thừa kế phần nhà khi không có di chúc

16/02/2011 08:19

Hỏi: Cha tôi mất đã 5 năm. Mẹ tôi 70 tuổi, đang ở với người chị của tôi trong căn nhà chung của cha mẹ. Có thể mẹ tôi sẽ lập di chúc để lại nhà cho chị ấy. Tôi phải làm sao để được hưởng phần nhà của cha để lại? TRAN THI LE TRINH (trinh.timm@...)

Trả lời:

Theo khoản 1a Điều 675 Bộ luật Dân sự, thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp không có di chúc. Nếu cha bạn mất không có di chúc thì phần nhà thuộc sở hữu của ông được chia thừa kế cho vợ, các con, cha, mẹ của người chết (tức ông bà nội của bạn nếu còn sống). Theo đó, mẹ bạn chỉ được quyền lập di chúc để định đoạt phần nhà thuộc sở hữu của bà.

Bạn có thể thỏa thuận với các đồng thừa kế về việc phân chia phần di sản của cha. Trường hợp không thương lượng được, bạn có thể nộp đơn khởi kiện yêu cầu TAND cấp huyện xem xét, giải quyết.

LS TRẦN THỊ MIỀN
(Theo PL TPHCM)


Xem thêm các tin khác