Thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước. Đây cũng là một trong những mối quan tâm hàng đầu của các doanh nghiệp và người dân khi tham gia giao dịch trên thị trường BĐS.

Các bài viết thuộc chủ đề Thuế thu nhập cá nhân

Cho thuê nhà, đất phải nộp những thuế gì?   

Cho thuê nhà, đất phải nộp những thuế gì?

16:46 12/08/2014

Hỏi: Tôi có một miếng đất trống, kế bên là tiệm cà phê và chủ quán muốn thuê miếng đất này để làm sân. Tôi nghe nói bên cho thuê phải đóng các loại thuế như thuế môn bài, thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân.

Chính sách thuế, cửa mở cho thị trường BĐS   

Chính sách thuế, cửa mở cho thị trường BĐS

11:54 24/06/2014

Một trong những nội dung đáng chú ý của Chiến lược phát triển thị trường bất động sản (BĐS) do Bộ Xây dựng gửi Thủ tướng Chính phủ là chính sách thuế, phí liên quan đến BĐS. Khắc phục được những tồn tại của vấn đề này sẽ góp phần làm thông thoáng hơn lối ra cho thị trường BĐS.

Làm sổ đỏ lần đầu phải nộp thuế như thế nào?   

Làm sổ đỏ lần đầu phải nộp thuế như thế nào?

08:59 28/05/2014

Hỏi: Hiện tôi có mua lại một mảnh đất có diện tích là 64m2. Hồ sơ của chủ cũ gồm có: Giấy xác định đất ở hợp lệ của UBND phường Giếng Đáy cấp năm 2000.

Thôi quốc tịch Việt Nam có được tiếp tục sở hữu nhà không?   

Thôi quốc tịch Việt Nam có được tiếp tục sở hữu nhà không?

09:24 19/05/2014

Hỏi: Tôi có mua 1 căn nhà ở Đà Nẵng đứng tên tôi. Hiện nay tôi đã sang nước ngoài làm ăn lâu năm rồi trong lúc này tôi muốn cắt quốc tịch Việt Nam để nhập quốc tịch nơi tôi sinh sống.

Người được tặng, cho đất có phải nộp thuế không?   

Người được tặng, cho đất có phải nộp thuế không?

15:30 14/05/2014

Hỏi: Em ruột của tôi có một lô đất thổ cư đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay em tôi muốn tặng tôi lô đất nói trên. Xin hỏi tôi có phải đóng thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho lô đất nói trên không? Tiền thuế và phí trước bạ khi làm thủ tục cấp giấy sang tên được tính như thế nào?

Mẹ liệt sỹ có được ưu tiên khi nộp tiền sử dụng đất không?   

Mẹ liệt sỹ có được ưu tiên khi nộp tiền sử dụng đất không?

09:52 29/04/2014

Hiện nay tôi có một căn nhà diện tích sử dụng là 80 m2, nhưng chưa chuyển được sang đất thổ cư. Bà nội tôi là mẹ liệt sỹ, không còn con cái nương tựa nên hiện đang ở với chúng tôi. Tôi muốn sang tên đất cho bà.

Làm sổ đỏ lần đầu có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?   

Làm sổ đỏ lần đầu có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

16:44 24/04/2014

Hỏi: Năm 1990, tôi mua căn nhà diện tích 23,52 m2 tại mặt phố Lê Quý Đôn, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội và đã nộp lệ phí trước bạ. Năm 1995, tôi đổi 5m2 mặt đường và trả thêm 40 triệu đồng để mua 20m2 đất của gia đình lân cận, hợp đồng chuyển nhượng đã được UBND phường xác nhận.

Tư vấn nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà   

Tư vấn nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

14:07 21/04/2014

Hỏi: Thưa Luật sư, xin cho tôi hỏi tôi bán căn nhà 1 tỷ đồng thì tôi phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) là bao nhiêu?

Ủy quyền chuyển nhượng BĐS phải nộp thuế thu nhập cá nhân   

Ủy quyền chuyển nhượng BĐS phải nộp thuế thu nhập cá nhân

14:01 14/04/2014

Theo Điều 581 Bộ Luật dân sự quy định về hợp đồng ủy quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng BĐS có được hoàn lại?   

Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng BĐS có được hoàn lại?

13:53 14/04/2014

Hỏi: Ngày 24/7/2013 tôi có ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất duy nhất của chúng tôi ở xã Cổ Nhuế, huyện Từ Liêm, TP. Hà Nội cho cá nhân khác.

Bán căn hộ chung cư có cần nộp thuế thu nhập cá nhân không?   

Bán căn hộ chung cư có cần nộp thuế thu nhập cá nhân không?

14:34 31/03/2014

Hỏi: Tôi có căn hộ chung cư cần bán. Gần đây, tôi nghe nói có luật thuế thu nhập cá nhân mới là 25% chênh lệch. Căn hộ này lúc trước tôi mua có giá 500 triệu đồng giờ bán với giá 900 triệu đồng thì phải đóng thuế tới 100 triệu sao?

Bị đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán giùm nhà   

Bị đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán giùm nhà

08:26 10/02/2014

Hai người dân ở Tp.HCM bán nhà, đất do được ủy quyền nhưng lại bị thu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) như chủ sở hữu. Trường hợp này, các chi cục thuế cho biết họ áp dụng công văn hướng dẫn của Tổng cục Thuế.

Phương pháp tính thuế thu nhập cá nhân từ BĐS được chi tiết hóa   

Phương pháp tính thuế thu nhập cá nhân từ BĐS được chi tiết hóa

08:17 05/07/2013

Luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/2013 đã mở rộng thu nhập trong lĩnh vực bất động sản được miễn thuế.

Ngân hàng có được giữ tiền thuế TNCN của người bán nhà không?   

Ngân hàng có được giữ tiền thuế TNCN của người bán nhà không?

13:30 27/04/2012

Hỏi: Ngày 15/3/2012 tôi có mua một căn nhà ở Q.Tân Phú (Tp.HCM), căn nhà này được bên bán thế chấp ở Ngân hàng Agribank để làm thủ tục bảo lãnh cho con đi du học.

Nếu bán đất lỗ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?   

Nếu bán đất lỗ có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

13:46 11/04/2012

Hỏi: Tôi có mảnh đất tại Mỹ Phước (Bình Dương), giá mua theo hợp đồng là 250 triệu đồng, nay tôi bán với giá 200 triệu đồng. Khi sang nhượng tôi đã bị lỗ, như vậy có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?