Ban công được nhô ra bao nhiêu cm?

23/05/2011 11:22

Để cơi nới ban công, người sở hữu ngôi nhà cần chú ý đến độ cao mỗi tầng, khoảng vươn ra của ban công, khả năng chịu lực của ngôi nhà... Tất cả phải tuân theo chỉ dẫn của Luật xây dựng.

Hỏi:Tôi mới mua nhà ở mặt phố có vỉa hè rộng 2,5m. Căn nhà cũ tồn tại từ trước đã có ban công (chiều dài 1m rộng 60cm) từ tầng 2 đua ra khoảng không trên vỉa hè. Tôi xin hỏi nếu tôi muốn sửa lại ban công rộng thêm ra có phải xin phép không? Tôi được phép xây dựng những bộ phận của ngôi nhà như ban công, mái đua, mái vẩy nhô ra là bao nhiêu?

Trả lời:Theo quy định tại Điều 62 của Luật Xây dựng về Giấy phép xây dựng thì trường hợp xây dựng các công trình làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng. Như vậy việc ông định sửa ban công rộng thêm ra thuộc trường hợp phải xin phép xây dựng.

Theo Quyết định số 04/2008/QĐ-BTBXD của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về quy chuẩn xây dựng Việt Nam thì những phần được phép nhô quá chỉ giới đường đỏ trong trường hợp chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ, phải tuân thủ các quy định sau đây:

- Trong khoảng không từ mặt vỉa hè lên tới độ cao 3,5m, mọi bộ phận của nhà đều không được nhô quá chỉ giới đường đỏ, trừ các trường hợp dưới đây:

+ Từ độ cao 1m (tính từ mặt vỉa hè) trở lên, các bậu cửa, gờ chỉ, bộ phận trang trí được phép vượt đường đỏ không quá 0,2m.

- Trong khoảng không từ độ cao 3,5m (so với mặt vỉa hè) trở lên, các bộ phận cố định của nhà (ô-văng, sê-nô, ban công, mái đua... nhưng không áp dụng đối với mái đón, mái hè) được vượt quá chỉ giới đường đỏ theo những điều kiện sau:

+ Độ vươn ra (đo từ chỉ giới đường đỏ tới mép ngoài cùng của phần nhô ra), phải nhỏ hơn chiều rộng vỉa hè ít nhất 1,0m, phải đảm bảo các quy định về an toàn lưới điện và tuân thủ quy định về quản lý xây dựng áp dụng cụ thể cho khu vực;

+ Vị trí độ cao và độ vươn ra cụ thể của ban công phải thống nhất hoặc tạo được nhịp điệu trong hình thức công trình kiến trúc, tạo được không gian kiến trúc cảnh quan trong từng cụm nhà cũng như trong tổng thể toàn khu vực;

+ Trên phần nhô ra chỉ được làm ban công, không được che chắn tạo thành lô-gia hay buồng.

(Theo ANTĐ)

Là kênh thông tin số 1 về bất động sản tại Việt Nam, Batdongsan.com.vn không chỉ cung cấp thông tin nhanh, chính xác, khách quan đến bạn đọc mà còn là nơi tư vấn, giải đáp những thắc của bạn đọc về các lĩnh vực liên quan tới đất đai như: kiến trúc xây dựng, phong thủy, nội-ngoại thất, pháp lý nhà đất...

Hiện nay, Batdongsan.com.vn đang hợp tác cùng các chuyên gia uy tín trong lĩnh vực Kiến trúc, Phong Thủy, Luật. Nếu có nhu cầu tư vấn, bạn đọc hãy đặt câu hỏi tại đây, Batdongsan.com.vn sẽ kết hợp cùng các chuyên gia giải đáp những thắc mắc của bạn đọc trong thời gian sớm nhất.

Ý kiến bạn đọc

Có được xây ban công nhô ra phần đất nông nghiệp (trồng cây hàng năm)
Tôi có miếng đất bao gồm 50 m2 thổ cư và phía trước có 40 m2 đất trồng cây hàng năm (trước hẻm 2m). Hiện tôi đang dự định xây nhà trên phần đất thổ cư và trong thiêt kế có làm ban công lấn ra khoảng không của phần đất trồng cây (1,2m). Tôi không biết như vậy có hợp lệ không vì bên xin giấy phép báo là không được. Nhờ các chuyên gia tư vấn giùm
Huynh | 25-03-2013

Bình luận

Trường có dấu (*) là bắt buộc phải nhập
Tiêu đề
Tên của bạn
Địa chỉ email
 
Hãy bình luận để mọi người biết được ý kiến của bạn về bài viết này!
Nội dung (*)

Mã an toàn (*)
renew capcha     
(Trong trường hợp hiện ra thông báo "Mã an toàn bạn nhập vào chưa đúng" bạn vui lòng nhấn vào nút để tạo mã an toàn mới và thử lại)