Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ?

15/12/2011 09:00

Hỏi: Tôi năm nay 75 tuổi, đang nuôi cháu nội 10 tuổi (cháu tôi mồ côi cha mẹ từ năm 3 tuổi) và tôi cũng đang quản lý cả mảnh đất mà bố mẹ cháu để lại.

Nay tôi muốn cho cháu đứng tên toàn bộ giấy tờ nhà đất của bố mẹ cháu, đồng thời cho cháu thêm mảnh đất của tôi vì tôi ngày càng già yếu, sợ sau này có mệnh hệ gì. Nhưng tôi nghe cán bộ xã bảo khi nào cháu tôi 18 tuổi trở lên mới được đứng tên trong sổ đỏ, như vậy có đúng không? - Nguyễn Thị Tằng (Bình Lục, Hà Nam)

Bao nhiêu tuổi mới được đứng tên sổ đỏ? | ảnh 1

Trả lời:

Điều 15, Bộ luật Dân sự quy định về nội dung năng lực pháp luật dân sự của cá nhân.

Theo đó, cá nhân có các quyền sở hữu, quyền thừa kế và các quyền khác đối với tài sản. Tuy nhiên, người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật, ở đây là người giám hộ đồng ý (điều 20, Bộ luật Dân sự).

Cháu không còn cả cha lẫn mẹ thì ông nội, bà nội sẽ là người giám hộ đương nhiên. Trong trường hợp này, quan hệ dân sự trong việc xác lập quyền sử dụng đất cho cháu (người chưa thành niên) được pháp luật công nhận và thủ tục đứng tên cháu trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được thực hiện thông qua người giám hộ.

Nếu cán bộ xã cản trở việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cháu như bà trình bày là không phù hợp với quy định. Bà có quyền đề nghị UBND xã, huyện thực hiện thủ tục kê khai, đăng ký cấp giấy Chứng nhận quyền sử dụng đất cho cháu trong đó có xác định tư cách của người giám hộ theo đúng quy định của pháp luật.

Luật sư Phạm Chí Công - Giám đốc điều hành Cty Luật Khai Phong
(Theo TPO)


Tin nhiều người đọc

 

Bất động sản ồ ạt tháo hàng vì lo siết tín dụng (16/02)

BĐS “nổi sóng” vì Nhà Bè, Bình Chánh đổi đời lên quận (21/02)

Khách hàng mua căn hộ chung cư còn phải chịu không ít thiệt thòi (17/02)

Giá nhà riêng lẻ sẽ tiếp tục tăng trong vòng 10 năm tới (17/02)

Tp.HCM: Giá nhà phố hẻm xe hơi tăng vọt (22/02)

Sẽ triển khai xây dựng 15 khu nhà ở giá rẻ dành cho công nhân (16/02)

Tin mới nhất

 

Thủ tục cấp sổ đỏ cho đất chỉ có giấy 'viết tay' (07/02)

Thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? (20/01)

Đang sống chung với bố mẹ thì có được tách khẩu không? (18/01)

Diện tích tối thiểu để tách thửa với đất trồng lúa? (16/01)

Miễn thuế trước bạ đối với những bất động sản nào? (14/01)

Hết thời hạn sử dụng đất nông nghiệp có phải đăng ký lại không? (11/01)

Tin cũ hơn

 

Mua đất từ năm 1993 thì phải làm sổ đỏ như thế nào? (15/12)

Người nước ngoài có được mua đất tại Việt Nam? (15/12)

Có được nhập khẩu Hà Nội khi ở nhờ nhà chú ruột không? (13/12)

Phần đất lưu không nộp tiền SDĐ thế nào? (13/12)

Làm thế nào đáp ứng đủ điều kiện tách thửa và chuyển nhượng? (12/12)

Có nhập được hộ khẩu vào nhà đang tranh chấp không? (09/12)

Xem thêm các tin khác