Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng?

03/01/2013 16:17

Hỏi: Tôi có thuê một căn nhà để ở, có công chứng hợp đồng thuê nhà, thời hạn thuê là 3 năm. Đến nay, việc thuê nhà đã được 2 năm và tôi muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà.

Trong hợp đồng thuê nhà không có điều khoản về đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn mà chỉ nêu chung chung “theo quy định của Bộ luật Dân sự và Luật Nhà ở”. Xin hỏi, tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà? Nếu được thì tôi phải làm như thế nào để khỏi bị phạt hợp đồng? (Trần Thị Thùy Như, Đường Võ Văn Kiệt, quận 1, Tp. Hồ Chí Minh)

Trả lời
 
 
Điều 426 Bộ Luật Dân sự, quy định: “Một bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu các bên có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc chấm dứt hợp đồng, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”. Khoản 3, Điều 498 BLDS quy định: “Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thỏa thuận khác”. Điều 103 Luật Nhà ở cũng quy định: “Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất một tháng, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác”.

Như vậy, theo quy định pháp luật, bà có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà với điều kiện là phải báo trước cho bên A (bên cho thuê nhà) biết trước ít nhất 1 tháng.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Công lý)
 

Là kênh thông tin số 1 về bất động sản tại Việt Nam, Batdongsan.com.vn không chỉ cung cấp thông tin nhanh, chính xác, khách quan đến bạn đọc mà còn là nơi tư vấn, giải đáp những thắc của bạn đọc về các lĩnh vực liên quan tới đất đai như: kiến trúc xây dựng, phong thủy, nội-ngoại thất, pháp lý nhà đất...

Hiện nay, Batdongsan.com.vn đang hợp tác cùng các chuyên gia uy tín trong lĩnh vực Kiến trúc, Phong Thủy, Luật. Nếu có nhu cầu tư vấn, bạn đọc hãy đặt câu hỏi tại đây, Batdongsan.com.vn sẽ kết hợp cùng các chuyên gia giải đáp những thắc mắc của bạn đọc trong thời gian sớm nhất.

Ý kiến bạn đọc

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà
Em hợp đồng nhà là 1 năm , nhưng vì lý do riêng nên phải đơn phương chấm dứt hợp đồng. Em có báo trước 1 tháng nhưng bà chủ nhà nói mới ở mà đi làm lỗ tiền cò của ba ta. Nên sẽ không trả lại cọc. Và kêu nội trong 1 tuần không đóng tiền nhà tháng mới thì phải dọn đi và chịu mất cọc là 10.000.000 , em phải làm sao đê lấy lại cọc đây. Xin hãy giúp đỡ em.
ngọc anh | 08-08-2013

Bình luận

Trường có dấu (*) là bắt buộc phải nhập
Tiêu đề
Tên của bạn
Địa chỉ email
 
Hãy bình luận để mọi người biết được ý kiến của bạn về bài viết này!
Nội dung (*)

Mã an toàn (*)
renew capcha     
(Trong trường hợp hiện ra thông báo "Mã an toàn bạn nhập vào chưa đúng" bạn vui lòng nhấn vào nút để tạo mã an toàn mới và thử lại)