Điều kiện để chuyển nhượng quyền sử dụng đất

08/09/2010 08:26

Hỏi: Em tôi có chồng chết tháng 5-2003 (có một con trai 11 tuổi). Sau 5 năm chồng chết, tháng 6 năm 2008 em tôi có mua một ô đất diện tích 147m2 và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên em tôi là chủ sở hữu.

Hiện nay em tôi có nhu cầu bán diện tích đất này, toàn bộ hồ sơ có cả giấy báo tử của chồng, nhưng phòng tài nguyên môi trường thành phố yêu cầu phải có văn bản thừa kế của gia đình, vậy có đúng không ? Hộ khẩu gia đình em tôi chỉ có 2 mẹ con. Vậy ai làm thừa kế?

Tạ Đình Cân (Khu 12 xã Kim Đức, Việt Trì, Phú Thọ)


- Trả lời:

Theo như bạn trình bày trong thư, chồng của em bạn chết tháng 5-2003 (có giấy chứng tử) nhưng đến tháng 6-2008 em bạn mới mua đất. Như vậy, tài sản này hình thành sau khi chồng em bạn chết cho nên em bạn có quyền một mình đứng tên chủ sở hữu. Do đó, đương nhiên diện tích đất đó là tài sản riêng của em bạn chứ không liên quan gì đến người chồng đã chết.

Nếu em bạn muốn làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng diện tích đất đó mà phòng tài nguyên môi trường không chấp nhận và yêu cầu phải có văn bản thừa kế của gia đình là không đúng.

Quyền sử dụng đất đối với diện tích đất nêu trên là tài sản riêng của em bạn, em bạn có toàn quyền sử dụng, quản lý và định đoạt mà không cần phải có sự đồng ý của người nào, không cần phải có văn bản thừa kế của ai. Theo qui định tại khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 thì người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất... khi có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất.

Nếu có đủ các điều kiện nêu trên em bạn có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó cho người khác theo đúng thủ tục mà pháp luật qui định.

Hộ khẩu của gia đình em bạn chỉ có 2 mẹ con, nhưng điều đó không ảnh hưởng gì tới việc chuyển nhượng đất của em bạn.

LS Bùi Sinh Quyền
(Theo ANTĐ)

Là kênh thông tin số 1 về bất động sản tại Việt Nam, Batdongsan.com.vn không chỉ cung cấp thông tin nhanh, chính xác, khách quan đến bạn đọc mà còn là nơi tư vấn, giải đáp những thắc của bạn đọc về các lĩnh vực liên quan tới đất đai như: kiến trúc xây dựng, phong thủy, nội-ngoại thất, pháp lý nhà đất...

Hiện nay, Batdongsan.com.vn đang hợp tác cùng các chuyên gia uy tín trong lĩnh vực Kiến trúc, Phong Thủy, Luật. Nếu có nhu cầu tư vấn, bạn đọc hãy đặt câu hỏi tại đây, Batdongsan.com.vn sẽ kết hợp cùng các chuyên gia giải đáp những thắc mắc của bạn đọc trong thời gian sớm nhất.

Ý kiến bạn đọc

Bổ sung!
Thưa luật sư còn trường hợp số tiền em bạn này mua đất là tiền chung của 2 vợ chồng em bạn này khi chồng em bạn còn sống.
24-03-2013

Bình luận

Trường có dấu (*) là bắt buộc phải nhập
Tiêu đề
Tên của bạn
Địa chỉ email
 
Hãy bình luận để mọi người biết được ý kiến của bạn về bài viết này!
Nội dung (*)

Mã an toàn (*)
renew capcha     
(Trong trường hợp hiện ra thông báo "Mã an toàn bạn nhập vào chưa đúng" bạn vui lòng nhấn vào nút để tạo mã an toàn mới và thử lại)