Thuê nhà có cần công chứng hợp đồng

10/04/2010 08:32

Hỏi: Tôi đang thuê một căn hộ với thời hạn 6 tháng, tuy nhiên chỉ làm hợp đồng với nhau mà không công chứng, cứ 6 tháng thì ký lại hợp đồng.

Như vậy có đúng không, có cần công chứng không, nếu không công chứng có vi phạm gì không?
 

Kim Chi, 280/29 Bùi Hữu Nghĩa, BT, HCM

- Trả lời:

Vấn đề này xin trao đổi với chị như sau:

Khoản 1, 6 Điều 53 Nghị định 23/2009/NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm quy định về giao dịch nhà ở như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức, cá nhân có một trong các hành vi sau đây:

- Cho mượn, ủy quyền quản lý nhà ở hoặc cho thuê nhà ở mà không lập hợp đồng theo quy định.

- Cho thuê nhà từ sáu tháng trở lên hoặc ủy quyền quản lý nhà ở mà không thực hiện công chứng hợp đồng theo quy định.

Ngoài hình thức xử phạt theo quy định tổ chức, cá nhân có hành vi vi phạm còn bị buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu, buộc thực hiện đúng các quy định về quản lý, giao dịch nhà ở.

Như vậy trường hợp của chị bắt buộc phải ra công chứng hợp đồng theo đúng quy định của pháp luật, trường hợp không công chứng sẻ bị phạt theo quy định.

Công ty Luật Vũng Tàu
Theo Vietnamnet

Là kênh thông tin số 1 về bất động sản tại Việt Nam, Batdongsan.com.vn không chỉ cung cấp thông tin nhanh, chính xác, khách quan đến bạn đọc mà còn là nơi tư vấn, giải đáp những thắc của bạn đọc về các lĩnh vực liên quan tới đất đai như: kiến trúc xây dựng, phong thủy, nội-ngoại thất, pháp lý nhà đất...

Hiện nay, Batdongsan.com.vn đang hợp tác cùng các chuyên gia uy tín trong lĩnh vực Kiến trúc, Phong Thủy, Luật. Nếu có nhu cầu tư vấn, bạn đọc hãy đặt câu hỏi tại đây, Batdongsan.com.vn sẽ kết hợp cùng các chuyên gia giải đáp những thắc mắc của bạn đọc trong thời gian sớm nhất.

Bình luận

Trường có dấu (*) là bắt buộc phải nhập
Tiêu đề
Tên của bạn
Địa chỉ email
 
Hãy bình luận để mọi người biết được ý kiến của bạn về bài viết này!
Nội dung (*)

Mã an toàn (*)
renew capcha     
(Trong trường hợp hiện ra thông báo "Mã an toàn bạn nhập vào chưa đúng" bạn vui lòng nhấn vào nút để tạo mã an toàn mới và thử lại)