Xác định tiêu chuẩn phân loại nhà

03/07/2010 08:16

Hỏi: Xin hỏi thế nào là nhà cấp 1, cấp 2, cấp 3, cấp 4? Nhà tôi có diện tích 4,5x16,5m, 1 trệt 3 lầu, mái bêtông cốt thép, sàn ceremic... Vậy nhà tôi thuộc cấp mấy? Xin cảm ơn.

Tien Nguyen

- Trả lời:

A. Để trả lời câu hỏi trên, bạn cần biết thêm về việc phân loại công trình xây dựng. Căn cứ Điều 4 Nghị định 209/2004/NĐ-CP ngày 16-12-2004 về quản lý chất lượng công trình xây dựng của Chính phủ, thì công trình xây dựng được phân loại như sau:

1. Công trình dân dụng gồm:

a. Nhà ở gồm nhà chung cư và nhà riêng lẻ.

b. Công trình công cộng gồm: công trình văn hóa, giáo dục, công trình y tế…

2. Công trình công nghiệp gồm: công trình khai thác than, dầu khí, nhà ga, bến xe…

3. Công trình giao thông gồm: công trình đường bộ, đường sắt, sân bay…

4. Công trình thủy lợi gồm: hồ chứa nước, đập, cống, trạm bơm…

5. Công trình hạ tầng kỹ thuật gồm: công trình cấp nước, thoát nước, nhà máy xử lý nước thải…

B. Theo phụ lục I đính kèm Nghị định 209/2004/NĐ-CP phân cấp công trình xây dựng là nhà ở riêng lẻ như sau:

1. Cấp đặc biệt: Là nhà ở có tổng diện tích sàn lớn hay bằng 15.000m2 ( ≥15.000m2) hay có chiều cao trên hay bằng 30 tầng ( ≥30 tầng)

2. Cấp I: Là nhà ở có tổng diện tích sàn từ 10.000m2 đến dưới 15.000m2 (từ 10.000m2 < 15.000m2) hay có chiều cao từ 20 đến 29 tầng.

3. Cấp II: Là nhà ở có tổng diện tích sàn từ 5.000m2 đến dưới 10.000m2 (từ 5.000m2 < 10.000m2) hay có chiều cao từ 9 đến 19 tầng.

4. Cấp III: Là nhà ở có tổng diện tích sàn từ 1.000m2 đến dưới 5.000m2 (từ 1.000m2  < 5.000m2) hay có chiều cao từ 4 đến 8 tầng.

5. Cấp IV: Là nhà ở có tổng diện tích sàn dưới 1.000m2 hay có chiều cao nhỏ hơn hay bằng 3 tầng ( ≤ 3 tầng).

Mục đích của việc phân cấp loại công trình nêu trên là cơ sở để xếp hạng và lựa chọn nhà thầu trong hoạt động xây dựng; xác định số bước thiết kế; thời hạn bảo hành công trình.

Theo thư trình bày, căn nhà của ông gồm 1 trệt, 3 lầu tức 4 tầng, do đó được xem là nhà cấp III.

Trân trọng
 

LS PHẠM ĐÌNH SƠN
Theo Tuổi trẻ