Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Bắt buộc mua bảo hiểm công trình xây dựng đối với chủ đầu tư

28/06/2011 08:34

Giải đáp thắc mắc của bạn đọc, Bộ Xây dựng khẳng định, chủ đầu tư phải mua bảo hiểm công trình xây dựng. Trường hợp phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu phải thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Thế Ngọc Châu (tỉnh Đồng Tháp) đề nghị cơ quan chức giải đáp một số thắc mắc về việc mua bảo hiểm trách nhiệm trong hoạt động xây dựng. Cụ thể như sau:

- Nhà thầu xây dựng có bắt buộc phải mua bảo hiểm thiết bị cho từng loại dụng cụ, thiết bị, máy móc trong quá trình thực hiện hợp đồng với chủ đầu tư không?

- Bảo hiểm với bên thứ ba nghĩa là gì? Trách nhiệm của nhà thầu đối với loại bảo hiểm này như thế nào?

- Nếu nhà thầu không thực hiện một trong hai loại bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm với bên thứ ba thì xử lý thế nào? Chủ đầu tư có trách nhiệm gì với hai loại hình bảo hiểm nêu trên không?

Bộ Xây dựng đã giải đáp các câu hỏi của ông Châu như sau:

Theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 45 Mục 8 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 7/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong hoạt động xây dựng, chủ đầu tư phải mua bảo hiểm công trình xây dựng. Trường hợp phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu phải thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định.

Nhà thầu bắt buộc phải mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.
Phạt tiền từ 15 đến 20 triệu đồng đối với chủ đầu tư không mua bảo hiểm công trình theo quy định.

Bảo hiểm đối với bên thứ ba là loại bảo hiểm trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng của doanh nghiệp xây dựng (nhà thầu) phát sinh do gây thiệt hại về tài sản và tính mạng, sức khỏe của người thứ ba liên đới (người lao động; người sử dụng thiết bị, công trình xây dựng...) trong quá trình thực hiện các công việc xây dựng, lắp đặt.

Nếu chủ đầu tư và nhà thầu có hành vi vi phạm quy định về chế độ bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp thì bị xử phạt theo quy định tại Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ về xử phạt hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bộ Xây dựng đã có văn bản trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

(Theo Chinhphu.vn)

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý giá nhà phố tại Tp.HCM: Nhà trong hẻm tăng mạnh hơn mặt tiền (09:06 11/12/2018)

Bất động sản 2019: Đầu tư vào đâu để sinh lời? (09:01 12/12/2018)

Lừa bán đất dự án tràn lan: Gốc rễ do lòng tham (10:10 11/12/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 3/12 - 9/12/2018 (08:27 10/12/2018)

Tp.HCM điều chỉnh, hủy bỏ 180 dự án "treo" kéo dài (09:02 14/12/2018)

Thị hiếu của người mua nhà đang dần thay đổi qua các năm (08:54 14/12/2018)

Tin mới nhất

 

Hàng loạt dự án "rùa bò" tại Đà Nẵng bị xử lý (11:15 13/12/2018)

Hà Nội đề nghị được tăng thêm quyền trong cấp phép dự án bất động sản (08:54 13/12/2018)

Tp.HCM chuẩn bị thu hồi gần 5.000m2 "đất vàng" số 8 - 12 Lê Duẩn (10:24 11/12/2018)

Tp.HCM dự kiến chính sách đền bù đối với hơn 320 hộ dân ở Thủ Thiêm (08:47 10/12/2018)

Đã có phương án xử lý sai phép công trình Mường Thanh Đà Nẵng (09:27 08/12/2018)

Còn lỗ hổng khi cấp giấy chứng nhận cho đất mua bằng giấy tay (08:12 18/12/2017)

Tin cũ hơn

 

Thủ tướng cấm, tỉnh Hoà Bình vẫn cứ làm (08:26 28/06/2011)

Hà Nội: Có nhiều thiếu sót trong việc cấp sổ đỏ tại huyện Từ Liêm (08:22 28/06/2011)

Đưa "nhà" vào lương: Sao mãi vẫn chưa thấy? (08:15 28/06/2011)

Bộ Xây dựng đề xuất "nới" các khoản vay bất động sản (08:00 28/06/2011)

Cần hình thành quỹ kiến trúc đô thị (16:18 27/06/2011)

Q.Hà Đông, Hà Nội: Sẽ ra quân xử lý vi phạm TTĐT (15:10 27/06/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn