Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Bộ Tư pháp xem xét lại hướng dẫn thuế chuyển nhượng HĐ góp vốn

13/12/2010 08:37 

Bộ Tư pháp cho biết, sẽ xem xét lại hướng dẫn thuế chuyển nhượng hợp đồng góp vốn của Tổng cục thuế vừa công bố mới đây.

Sau khi tiếp nhận phản ánh của ĐTCK trong bài viết "Bán nhà trên giấy: Chính phủ cấm, Tổng cục Thuế nói không!?" trên số báo 145 ra ngày 3/12/2010, ông Lê Hồng Sơn, Cục trưởng Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) cho biết, các chuyên viên trong Cục đang nghiên cứu, xem xét những nội dung trong văn bản của Tổng cục Thuế (hướng dẫn về thuế thu nhập cá nhân với chuyển nhượng bất động sản, chuyển nhượng hợp đồng góp vốn).

"Trường hợp văn bản có những trích dẫn không phù hợp và trái với Nghị định 71/2010/NĐ-CP, chúng tôi sẽ có ý kiến, yêu cầu chỉnh sửa", ông Sơn nói.

Theo luật sư Nguyễn Văn Hậu, Trưởng ban Tuyên truyền, Hội Luật gia Tp.HCM, quy định tại Điều 5 Thông tư số 02/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính có một số nội dung chưa phù hợp với quy định tại Khoản 5 Điều 8 Thông tư số 16/2010/TT-BXD của Bộ Xây dựng.

(Theo ĐTCK)

Dành cho người xây nhà

Về đầu trang