Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Tài sản hình thành trong tương lai được thừa nhận?

03/08/2011 11:11

Sau 5 năm thực thi cho thấy Nghị định 163 về giao dịch bảo đảm đã trở nên lạc hậu, nhất là chưa đề cập đến tài sản bảo đảm là tài sản hình thành trong tương lai. Vì vậy, Bộ Tư pháp đã họp Ban soạn thảo sửa đổi Nghị định số 163/2006/NĐ-CP.

Đặc biệt, Nghị định 163 chưa theo kịp sự đa dạng, phức tạp của các giao dịch bảo đảm được các chủ thể ký kết, thực hiện trong thực tế như tài sản bảo đảm là tài sản hình thành trong tương lai, nhất là nhà ở hình thành trong tương lai. Nội dung hợp đồng bảo đảm được ký kết giữa ngân hàng và khách hàng có nhiều điều khoản mang tính linh loạt cao như thỏa thuận về việc bảo đảm cho nghĩa vụ trong tương lai…

Ngoài ra, một số quy định của Nghị định 163 cũng không phù hợp với các văn bản pháp luật có liên quan như Nghị định số 83/2010/NĐ-CP về đăng ký giao dịch bảo đảm, Nghị định số 71/2010/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở.

Tài sản hình thành trong tương lai được thừa nhận? | ảnh 1
Giao dịch bảo đảm được các chủ thể ký kết, thực hiện trong thực tế

Mặc dù Luật Nhà ở đã chính thức thừa nhận nhà ở hình thành trong tương lai nhưng khi xây dựng Nghị định 163, vấn đề tài sản bảo đảm là nhà ở hình thành trong tương lai vẫn nhận được nhiều ý kiến trái chiều. Một số ý kiến cho rằng, dự thảo Nghị định không nên quy định nhà ở hình thành trong tương lai vì Điều 61 Nghị định 71/2010/NĐ-CP đã cho phép các tổ chức tín dụng được nhận thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai của các tổ chức, cá nhân mua nhà ở của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản. Do vậy, nếu dự thảo Nghị định quy định về thế chấp nhà ở đang được xây dựng trên đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, đồng thời việc xây dựng đã được cấp Giấy phép xây dựng thì sẽ không phù hợp với Điều 91 Luật Nhà ở năm 2005.

Tuy nhiên, nhiều ý kiến lại tán thành với qui định: "Tài sản bảo đảm có thể là tài sản hiện có, tài sản hình thành trong tương lai và được phép giao dịch". Các ý kiến này cho rằng, ngoài nhà ở của tổ chức, cá nhân mua của các tổ chức có chức năng kinh doanh bất động sản như quy định tại Nghị định 71/2010/NĐ-CP, thì việc bổ sung quy định về nhà ở hình thành trong tương lai của cá nhân đang được xây dựng và đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy phép xây dựng theo quy định của pháp luật là rất cần thiết. Trên thực tế các tổ chức, cá nhân trong xã hội hiện nay có nhu cầu rất lớn trong việc sử dụng loại tài sản này để thế chấp vay vốn tại Ngân hàng. Nếu dự thảo tiếp tục không quy định thì rất khó để các tổ chức, cá nhân có thể tiếp cận với nguồn vốn tín dụng.

Đồng thời, nhiều chuyên gia cũng cho rằng, Dự thảo Nghị định cần xem xét bổ sung cả quyền sử dụng đất hình thành trong tương lai cũng được dùng để bảo đảm việc thực hiện nghĩa vụ dân sự, vì thực tế các bên vẫn được phép nhận thế chấp là quyền sử dụng đất khi chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Điều này cũng đảm bảo tính thống nhất với quy định Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là một trong những điều kiện để thế chấp quyền sử dụng đất quy định tại Luật Đất đai.

Bà Nguyễn Thị Phương Hương (đại diện Ngân hàng Nhà nước) đề nghị Ban soạn thảo phải giải thích rõ hơn thế nào là thế chấp tài sản hình thành trong tương lai, nguyên tắc thế chấp tài sản hình thành trong tương lai, hướng dẫn cụ thể các loại tài sản là tài sản hình thành trong tương lai được thế chấp (gồm cả bất động sản đã hình thành rồi đang chờ cấp giấy chứng nhận, bất động sản đang làm thủ tục thừa kế, tặng cho…) Một số ý kiến khác cũng cho rằng cần qui định cụ thể hơn trường hợp xử lý giao dịch bảo đảm khi thời hạn của giao dịch bảo đảm đã hết nhưng tài sản là nhà ở hình thành trong tương lai vẫn chưa được hình thành.

Bên cạnh đó, quy định "trường hợp tài sản hình thành trong tương lai đang trong quá trình hình thành mà bị xử lý theo quy định, thì cơ quan có thẩm quyền căn cứ kết quả xử lý tài sản bảo đảm để thực hiện thủ tục chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng cho người mua, người nhận tài sản đó sau khi tài sản đã hình thành" được đánh giá là rất cần thiết. Tuy nhiên, nhiều người cho rằng, để tránh tình trạng vướng mắc trong trường hợp tài sản bảo đảm là nhà ở hình thành trong tương lai vẫn có thể bị xử lý khi còn đang xây dở dang, không thể hoàn thành được, thì cũng cần được công nhận để xử lý tài sản bảo đảm này.


(Theo PLXH)

Tin nhiều người đọc

 

Môi giới bất động sản tháng Ngâu: kẻ ngồi chơi, người tất bật (09:25 19/08/2019)

Chủ đầu tư SunBay Park Hotel & Resort Phan Rang trao 2.000 chỉ vàng tri ân (14:30 15/08/2019)

Những con số ấn tượng của Khu đô thị Vạn Phúc trong nửa đầu năm 2019 (08:00 14/08/2019)

Giá nhà đang cao gấp 20 lần thu nhập trung bình người dân (08:59 17/08/2019)

Ảm đạm mùa mưa, giá nhà khu Đông Sài Gòn không hạ nhiệt (08:22 16/08/2019)

Đồng ý đề nghị tạm dừng quy hoạch Phú Quốc thành đặc khu (10:37 15/08/2019)

Tin mới nhất

 

Đà Nẵng: 16 khu chung cư nhà nước được đầu tư cải tạo, sửa chữa hư hỏng (10:23 20/08/2019)

Hàng trăm chung cư TP.HCM không có đơn vị quản lý, vận hành (09:34 19/08/2019)

Nhà bán cho người thu nhập thấp, nhưng hàng trăm chủ nhà đều có... ôtô (08:40 19/08/2019)

Rộ mạo danh lừa bán đất (08:19 19/08/2019)

"Hô biến" nhà ở xã hội thành homestay (08:39 17/08/2019)

Phải đấu thầu dự án BT, chống chỉ định lựa chọn nhà đầu tư từ 1/10 (17:17 16/08/2019)

Tin cũ hơn

 

Hà Nội: Đường làm không đúng hiện trạng tại phường Vĩnh Phúc (09:05 03/08/2011)

Tp.HCM: Sớm hoàn thành dự án đường vành đai số 2 (08:50 03/08/2011)

Nghiên cứu tiêu chí xây dựng bản đồ giá đất (08:17 03/08/2011)

Kiên Giang: Thu hồi dự án khu du lịch hòn Phụ Tử (08:14 03/08/2011)

Hà Nội: "Không chuyển đổi chức năng Vườn thực vật và Vườn quả tại Từ Liêm" (13:29 02/08/2011)

Đà Nẵng: Các dự án BĐS nghỉ dưỡng sắp bị "soi" (08:31 02/08/2011)

Dành cho người xây nhà

Về đầu trang