Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Xử lý vi phạm về đặt cọc trong giao dịch mua bán nhà, đất

03/09/2009 13:46 

Người nhận đặt cọc vi phạm hợp đồng sẽ phải trả cho người đặt cọc toàn bộ tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương với giá trị tài sản đặt cọc.

Trên thị trường hiện nay, giao dịch mua, bán bất động sản vẫn diễn ra dưới hình thức “chui” khá nhiều. Chẳng hạn như, giao dịch đất nền dự án, giai đoạn đầu khi chủ đầu tư còn chưa thực hiện xong các thủ tục để thực hiện đầu tư xây dựng dự án (tức là chưa có hạ tầng cho nên chủ đầu tư chưa được thực hiện hợp đồng mua bán).

 

Tuy nhiên, trên thực tế một số lượng không nhỏ “suất” đất trong dự án vẫn được giao dịch trên thị trường dưới hình thức hợp đồng vay vốn hay hợp đồng góp vốn đầu tư.

 

Với hình thức giao dịch trên, tài sản mua bán chưa được đảm bảo cho nên giữa người chủ “suất đất” và người muốn sở hữu lại “suất đất” đó thường có ký cam kết hợp đồng đặt cọc hoặc quy định thưởng - phạt.

 

Vậy khi dự án không thành công, những suất đất đó cũng sẽ không được chuyển sang hợp đồng mua bán để có thể sở hữu tài sản đó thì việc xử lý vi phạm về việc đặt cọc sẽ được xử lý như thế nào?

 

Theo quy định tại Điều 358 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

Trong trường hợp hợp đồng dân sự không được giao kết, thực hiện thì tùy từng trường hợp cụ thể, tài sản đặt cọc được giải quyết như sau:

- Nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc;

- Nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

 

Như vây, trong giao dịch mua bán nhà, đất khi có thảo thuận đặt cọc, nếu bên nhật đặt cọc không thực hiện được giao kết sẽ phải trả lại tài sản đặt cọc cho người đặt cọc, ngoài ra còn phải bồi thường số tiền tương đương với giá trị tài sản đặt cọc cho người đặt cọc. Còn khi người đặt cọc không thực hiện giao kết thì tài sản đặt cọc thuộc về người nhận đặt cọc.

Theo CafeF

Tin nhiều người đọc

 

Hàng loạt "ông lớn" đổ bộ thị trường bất động sản Long An (08:00 04/12/2019)

BĐS năm 2020: Cơ hội cho nhà đầu tư vốn mỏng nằm ở vùng ven (14:16 05/12/2019)

Dưới 1,5 tỷ có thể mua được những loại hình nhà đất nào? (08:22 07/12/2019)

TP.HCM sẽ thanh tra toàn diện về quản lý đất đai ở huyện Bình Chánh (10:01 03/12/2019)

Tin tức bất động sản nổi bật tuần từ 23/11 đến 30/11/2019 (08:32 03/12/2019)

Đâu là “điểm đen” của thị trường bất động sản Việt Nam 2019? (11:10 06/12/2019)

Tin mới nhất

 

Thông qua danh mục 2.142 dự án thu hồi đất năm 2020 tại Hà Nội (15:28 04/12/2019)

Hà Nội: Giảm mức tăng giá đất giai đoạn 2020-2024 còn 15% (13:44 03/12/2019)

Hơn nửa số condotel Cocobay được chuyển sang căn hộ chung cư (10:00 30/11/2019)

Hệ số điều chỉnh giá đất một số dự án tại TP.HCM cao nhất đến 31 lần (10:36 29/11/2019)

Chậm làm sổ đỏ, chủ đầu tư có thể bị phạt 1 tỷ đồng (13:56 25/11/2019)

TP.HCM: Khiếu kiện đất đai nhiều vì bảng giá đất quá chênh với thực tế (12:39 23/11/2019)

Tin cũ hơn

 

Dự án nhà ở thứ phát không phải đăng ký đầu tư (09:04 03/09/2009)

Rút gọn thủ tục cấp phép xây dựng (14:37 31/08/2009)

Điều chuyển vốn nếu dự án thực hiện dưới 15% kế hoạch (10:42 31/08/2009)

Dừng xây sân golf trong khu công nghệ cao Hòa Lạc (09:03 29/08/2009)

Thời gian phê duyệt quy hoạch không quá 30 ngày (08:59 29/08/2009)

Kiến nghị mạnh tay thu hồi nhà, đất sử dụng lãng phí (10:09 28/08/2009)

Dành cho người xây nhà

Về đầu trang