Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Đất vướng quy hoạch

Chủ đề này sẽ giải đáp những thắc mắc về đất quy hoạch như: Thế nào là đất bị quy hoạch? Các giao dịch được thực hiện đối với đất nằm trong quy hoạch là gì?

Các bài viết thuộc chủ đề Đất vướng quy hoạch

Xin xác nhận đất thuộc quy hoạch đến cơ quan nào?   

Xin xác nhận đất thuộc quy hoạch đến cơ quan nào?

09:46 13/08/2014

Hỏi: Tôi có một mảnh đất cần xin xác nhận có thuộc quy hoạch hay không, tuy nhiên đang có nhiều ý kiến trái chiều, trong đó có nhiều cá nhân không chấp nhận xác nhận do UBND cấp xã cấp.

Có thể kiện khi mua nhầm đất quy hoạch   

Có thể kiện khi mua nhầm đất quy hoạch

08:34 26/03/2014

Theo Điều 132 Bộ luật Dân sự, khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu.

Có nên tiếp tục mua đất dính quy hoạch và nợ thuế khi đã lỡ đặt cọc tiền?   

Có nên tiếp tục mua đất dính quy hoạch và nợ thuế khi đã lỡ đặt cọc tiền?

14:54 24/03/2014

Hỏi: Tôi có mua một miếng đất vào tháng 9/2013. Diện tích đất 110m2, giá 610 triệu đồng (chưa bao gồm thuế chuyển quyền sử dụng đất từ đất nông nghiệp qua đất ở).

Mua nhà đất tại Tp.HCM, làm sao biết có vướng quy hoạch hay tranh chấp?   

Mua nhà đất tại Tp.HCM, làm sao biết có vướng quy hoạch hay tranh chấp?

15:12 06/12/2013

Dưới đây là thắc mắc từ một khán giả đang có nhu cầu mua nhà gắn với đất tại Thành phố Hồ Chí Minh nhưng lo ngại nhà vướng quy hoạch và đang bị tranh chấp.

Xây nhà bị vướng quy hoạch phải làm sao?   

Xây nhà bị vướng quy hoạch phải làm sao?

13:22 16/05/2011

Hỏi: Gia đình tôi mua một mảnh đất từ năm 2004 bằng giấy tay nhưng có đầy đủ giấy tờ giao đất, kê khai của chủ đất cũ từ năm 1999.

Chuyển nhượng đất nằm trong "quy hoạch treo"   

Chuyển nhượng đất nằm trong "quy hoạch treo"

16:35 13/01/2011

Hỏi: Tôi đang sống tại Tp.HCM. Khu đất nhà tôi khoảng 3000m2 đang nằm trong diện qui hoạch treo, có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đầy đủ.

Cấp sổ đỏ một phần nhà không phù hợp quy hoạch   

Cấp sổ đỏ một phần nhà không phù hợp quy hoạch

09:03 09/12/2010

Gia đình tôi có mảnh đất ở P.Hồng Sơn, TP. Vinh (Nghệ An). Theo giấy tờ hiện có, nhà tôi có diện tích đất sử dụng thừa nhưng không tranh chấp và vẫn đóng thuế (diện tích đất sử dụng đang nộp thuế cho nhà nước 82m2 nhưng giấy phép xây dựng do UBND TP cấp chỉ 67m2).

Có được chuyển nhượng hoặc xây nhà tạm trên đất quy hoạch?   

Có được chuyển nhượng hoặc xây nhà tạm trên đất quy hoạch?

11:47 23/11/2010

Hỏi: Tôi mua một lô đất năm 2002, có sổ đỏ, nhưng không xin được giấy phép xây dựng vì đất thuộc quy hoạch. Vậy tôi có được phép chuyển nhượng hoặc xây nhà tạm để ở trên lô đất này không? - Trần Thủy Tiên (thuytien.saigon@gmail.com)

Có bồi thường đất dự án khu dân cư vướng quy hoạch?   

Có bồi thường đất dự án khu dân cư vướng quy hoạch?

09:05 22/11/2010

Hỏi: Ngày 27-9-2010, tôi mua một thửa đất thuộc dự án khu dân cư Nam Long (P.Thạnh Lộc, Q.12, Tp.HCM) để xây nhà ở và đã làm thủ tục tại phòng công chứng. Thửa đất này vốn được Công ty Nam Long chuyển nhượng trọn sổ cho một chủ cũ cho đến giờ.

Bỏ quy hoạch trên sổ đỏ phải có bản vẽ mới?   

Bỏ quy hoạch trên sổ đỏ phải có bản vẽ mới?

09:01 08/11/2010

Hỏi: Nhà tôi ở P.28, Q.Bình Thạnh (Tp.HCM). Nhà đã có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà đất nhưng trước đây khu này nằm trong khu vực quy hoạch nên trên giấy chứng nhận có ghi nhà nằm trong khu quy hoạch.

Cấp sổ đỏ cho đất tự khai phá nằm trong diện quy hoạch   

Cấp sổ đỏ cho đất tự khai phá nằm trong diện quy hoạch

16:11 21/10/2010

Hỏi: Gia đình tôi có một lô đất 100m2 ở P.An Hòa, Q.Ninh Kiều, Cần Thơ, là đất tự khai phá từ trước năm 1990. Chúng tôi đã xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng không được do nhà nằm trong diện quy hoạch làm đường Nguyễn Văn Cừ.

Đất trong diện quy hoạch có được cấp sổ đỏ?   

Đất trong diện quy hoạch có được cấp sổ đỏ?

09:04 25/09/2010

Hỏi: 9 năm trước, bố tôi mua nhà ở quận Hai Bà Trưng, Hà Nội. Hiện tại căn nhà nằm trong diện quy hoạch (theo bản đồ quy hoạch của quận năm 2000-2020). Xin hỏi chúng tôi có đủ điều kiện xin cấp sổ đỏ không?

Rủi ro trong việc mua bán đất nằm trong quy hoạch   

Rủi ro trong việc mua bán đất nằm trong quy hoạch

08:46 09/09/2010

Hỏi: Hiện tại tôi đang muốn mua một mạnh đất rộng 3000 m2 tại phường Phú Hữu, quận 9, TpHCM. Đất hiện đang nằm trong dư án treo của nhà nước đã được 10 năm và chưa biết bao giờ mới tiến hành thu hồi đất hoặc xóa bỏ quy hoạch.

Chính sách đền bù nhà trong diện quy hoạch   

Chính sách đền bù nhà trong diện quy hoạch

16:13 16/08/2010

Hỏi: Tôi có mua căn nhà ở đường Nguyễn Súy, quận Tân Phú vào tháng 1/ 2008. Tới tháng 12/2008 có quyết định giải tỏa toàn bộ nhà thành đường nhưng tôi hoàn toàn không được thông báo và chỉ biết vào đầu năm 2010.

Đất bị quy hoạch có được tặng, cho?   

Đất bị quy hoạch có được tặng, cho?

09:22 16/08/2010

Hỏi: Cha mẹ tôi có 1.000m2 đất hoa màu nằm trong khu vực quy hoạch hơn 10 năm nay nhưng chưa triển khai dự án.

Mua nhà trong khu quy hoạch treo, có được bồi thường?   

Mua nhà trong khu quy hoạch treo, có được bồi thường?

09:58 02/08/2010

Hỏi: Tôi đang định mua 1 căn nhà tại khu phố 5, đường Lê Văn Khương, Phường Hiệp Thành, Q.12. Hiện tại nhà đã có Sổ hồng (nhưng có chậm vì nhà nằm trong khu quy hoạch treo).

Nhà trong quy hoạch vẫn được nhập hộ khẩu   

Nhà trong quy hoạch vẫn được nhập hộ khẩu

08:48 14/07/2010

Hỏi: Nhà tôi đang nằm trong diện bị quy hoạch. Xin hỏi: Tôi có được nhập hộ khẩu không?

Xin cấp lại sổ đỏ sau khi quy hoạch thay đổi   

Xin cấp lại sổ đỏ sau khi quy hoạch thay đổi

08:09 19/05/2010

Hỏi: Gia đình tôi có 1 miếng đất, năm 2001 đất bị Nhà nước quy hoạch làm khu công nghiệp và đã có quyết định thu hồi đất, danh sách lãnh tiền bồi thường.

Có được cấp sổ đỏ cho đất bị quy hoạch?   

Có được cấp sổ đỏ cho đất bị quy hoạch?

09:01 12/05/2010

Hỏi: Gia đình bên vợ có cho vợ chồng tôi một lô đất nông nghiệp diện tích 1.300 m2 tại thôn Nghĩa Đức, huyện Đăk Nông; có xác nhận của UBND thị trấn ngày 1-1-2005.

Mua nhà khu quy hoạch treo bằng giấy viết tay   

Mua nhà khu quy hoạch treo bằng giấy viết tay

08:12 14/04/2010

Hỏi: Tôi mới mua căn nhà thuộc khu vực quy hoạch công viên cây xanh đang bị "treo". Hiện căn nhà chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở.

Nhà nằm trong hành lang điện cao thế có được cấp sổ đỏ?   

Nhà nằm trong hành lang điện cao thế có được cấp sổ đỏ?

13:45 18/03/2010

Hỏi: Tôi đang sở hữu một căn nhà đang nằm trong hành lang an toàn điện cao thế ở quận Bình Thạnh (TP.HCM). Nhà gồm một trệt, một lầu, không thuộc diện tháo dỡ di dời.

Cấp giấy cho nhà không phù hợp quy hoạch   

Cấp giấy cho nhà không phù hợp quy hoạch

16:19 10/11/2009

Tôi mua đất giấy tay năm 1999. Tháng 3-2001 tôi xây nhà ở diện tích 60m2, đã đóng tiền phạt vi phạm hành chính và được quận cấp số nhà năm 2003. Theo quy hoạch của quận (ngày 31-12-2008) khu đất ở nhà tôi là khu biệt thự nhà vườn.

Cấp giấy chứng nhận cho đất vướng quy hoạch   

Cấp giấy chứng nhận cho đất vướng quy hoạch

14:37 29/10/2009

Năm 1992, tôi mua một miếng đất bằng giấy tay. Năm 2004, khi UBND TP.HCM quy hoạch hành lang an toàn đường sông khu vực tôi ở thì đất của tôi bị vướng quy hoạch 50 m2. Năm 2005, tôi cất nhà ở tạm. Vậy tôi có được cấp giấy hồng hay không?

Chuyển nhượng đất có sổ hồng nằm trong quy hoạch   

Chuyển nhượng đất có sổ hồng nằm trong quy hoạch

14:13 24/08/2009

Năm 2002 tôi có mua miếng đất tại đường Phan Văn Hớn, phường Tân Thới Nhất, Q.12, TP.HCM. Đất đã có sổ hồng, nhưng trên sổ hồng phần đất có ghi dự kiến phóng đường.

Đất nằm trong quy hoạch sao vẫn được mua bán, làm sổ đỏ?   

Đất nằm trong quy hoạch sao vẫn được mua bán, làm sổ đỏ?

16:24 21/08/2009

Tôi mua một thửa đất diện tích 220m2 (đất có sổ đỏ, thuộc đất trồng cây lâu năm) tại khu phố Khánh Lợi, thị trấn Tân Phước Khánh, Tân Uyên, Bình Dương.

Quy hoạch treo, "treo" giấy tờ nhà   

Quy hoạch treo, "treo" giấy tờ nhà

17:19 06/07/2009

Tôi có một căn nhà tại tổ 41, KP.6, P.Hiệp Bình Chánh, Q.Thủ Đức (thuộc khu quy hoạch ga Bình Triệu) do tự tay tôi xây dựng.

Nhà đất được cấp giấy hồng nếu phù hợp quy hoạch   

Nhà đất được cấp giấy hồng nếu phù hợp quy hoạch

14:41 30/06/2009

Tôi có mua giấy tay một căn nhà ở huyện Nhà Bè. Người bán nhà cho tôi cũng chỉ có giấy mua bán viết tay với người chủ trước. Diện tích đất có căn nhà đó có nguồn gốc là đất ruộng, được san lấp, cất nhà vào năm 1992.

Đất quy hoạch có được mua bán?   

Đất quy hoạch có được mua bán?

17:14 29/06/2009

Tôi có một miếng đất ở đã có giấy đỏ nằm trong khu quy hoạch nhưng nhà nước chưa thu hồi đất. Nay cần tiền nên tôi muốn bán đất nhưng không biết có được hay không?

Chuyển mục đích sử dụng đất khu dân cư xây dựng mới   

Chuyển mục đích sử dụng đất khu dân cư xây dựng mới

09:46 23/05/2009

Hỏi: Tôi có mảnh đất diện tích 552m2 tại phường Phú Hữu, quận 9, TP.HCM. Đất có sổ đỏ, mục đích sử dụng trồng lúa. Sau khi đề nghị UBND quận 9 cung cấp thông tin qui hoạch sử dụng đất, Phòng Quản lý đô thị Q.9 đã có công văn trả lời “Vị trí đất thuộc qui hoạch đất dân cư tập trung xây dựng mới (qui hoạch chi tiết 1/2000 khu dân cư Bắc hương lộ 33, Phú Hữu)”.

Đất "dự kiến quy hoạch" là gì?   

Đất "dự kiến quy hoạch" là gì?

11:48 21/05/2009

Năm 2006, gia đình chúng tôi phải tằn tiện lắm mới mua được một miếng đất tại ấp Tây Lân, xã Bà Điểm, huyện Hóc Môn, TP.HCM. Mảnh đất vốn là một phần miếng đất lớn của một gia đình từ rất lâu đời và đã được cấp sổ đỏ riêng, mục đích sử dụng TRỒNG CÂY LÂU NĂM.

Hỏi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất ở đâu?   

Hỏi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất ở đâu?

08:51 24/04/2009

Vừa qua tôi có mua một căn nhà tại khu phố 1, tổ 20, phường Tân Thới Hiệp, quận 12, TP.HCM. Hiện trạng nhà nằm trong khu dân cư tự phát. Cả khu phố chưa có hộ nào được cấp chủ quyền, với lý do là đất chưa chuyển mục đích sử dụng.

Để biết thông tin quy hoạch các quận huyện   

Để biết thông tin quy hoạch các quận huyện

10:34 30/12/2008

Tôi muốn biết thông tin quy hoạch của các quận huyện trong TP.HCM để tiện cho việc chọn lựa và mua nhà sau này của mình, nhưng không biết tìm thông tin và mua bản đồ quy hoạch sử dụng đất các quận huyện này ở đâu?

Thế chấp sổ đỏ đóng dấu quy hoạch   

Thế chấp sổ đỏ đóng dấu quy hoạch

15:36 07/01/2008

Sổ đỏ nhà đất có đóng dấu quy hoạch (ở khu quy hoạch “treo”) khi giải tỏa có được Nhà nước đền bù như các sổ đỏ khác không? Việc đóng dấu như vậy có giá trị giao dịch bình thường?

Chat với Batdongsan.com.vn