Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Bị bố mẹ chồng đòi lại đất vì không sinh được con trai

Người gửi: Bùi Thị Lệ  |  Thời gian gửi: 29-06-2018 17:59:58 Trong: Tranh chấp  |  Trả lời: 1  |  Lần xem: 98

Chi tiết câu hỏi

Vợ chồng tôi không có con trai nên các cụ muốn đòi lại mảnh đất đã cho từ lúc mới cưới để "phần" cháu trai khác. Vợ chồng tôi kết hôn đã được 15 năm, có 3 con gái. Khi chúng tôi lấy nhau, bố mẹ chồng cho một mảnh đất để chăn nuôi. Hiện, hai cụ muốn đòi lại đất để cho cháu đích tôn (con trai của em chồng tôi) với lý do nhà tôi không có con trai. Xin hỏi trong trường hợp này, nếu việc cho tặng chỉ có giấy viết tay và chữ ký hai bên thì bố mẹ chồng có quyền đòi lại mảnh đất không?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (1)

Phạm Thanh Bình  

Theo Điều 647 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về việc tặng cho bất động sản:

“1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản”.

Điều 689 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về hình thức chuyển quyền sử dụng đất như sau:

“1. Việc chuyển quyền sử dụng đất được thực hiện thông qua hợp đồng, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

2. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản, có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật.

3. Việc thừa kế quyền sử dụng đất được thực hiện theo quy định tại các điều từ Điều 733 đến Điều 735 của Bộ luật này”.

Theo Điều 134 Bộ luật này quy định về việc giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức: “Trong trường hợp pháp luật quy định hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch mà các bên không tuân theo thì theo yêu cầu của một hoặc các bên, Toà án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác quyết định buộc các bên thực hiện quy định về hình thức của giao dịch trong một thời hạn; quá thời hạn đó mà không thực hiện thì giao dịch vô hiệu”.

Như vậy, theo các quy định của pháp luật vừa trích dẫn ở trên, việc tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực.

Đối với trường hợp của bạn thì do việc cho tặng của bố mẹ chồng chỉ có giấy viết tay nên bạn có thể làm đơn đề nghị Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác yêu cầu bố mẹ chồng bạn cùng với vợ chồng bạn thực hiện lại hình thức giao dịch theo đúng quy định, nếu sau thời hạn mà tòa án cho phép hai bên không thực hiện thì giao dịch vô hiệu.

Theo đó, nếu việc cho tặng chỉ có giấy viết tay không công chứng, chứng thực thì bố mẹ chồng bạn vẫn có quyền đòi lại quyền sử dụng đất đã tặng cho vợ chồng bạn nhưng phải bồi thường cho vợ chồng bạn tài sản xây dựng trên đất, cây cối do vợ chồng bạn trồng sau khi nhận tặng cho đất từ 15 năm trước.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
(Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội)

30-06-2018 08:22 · Trả lời
Tên liên hệ (*):
Email liên hệ (*):
Nội dung (*):
Mã an toàn (*): renew captcha
Gửi trả lời Đóng

HỎI - ĐÁP

Về đầu trang