Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Diễn đàn, hỏi đáp về bất động sản và các lĩnh vực liên quan

Tỉnh/Thành phố:
Sắp xếp theo


Người gửi: Anh Thông | Thời gian gửi:  15-07-2018 10:06:30 | Tỉnh/TP: Bình Dương
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 3468 )

Nội dung:

Tôi có 1 miếng đất ở Bình Thung Dĩ An nhưng không có giấy tờ sổ đỏ. Tôi muốn xây nhà tạm cấp 4 có được không?


Người gửi: Hoàng Lê Minh Đức | Thời gian gửi:  29-05-2018 17:41:35 | Tỉnh/TP: Hà Nội
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 241 )

Nội dung:

Tôi làm thủ tục xin cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ với quy mô công trình cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao công trình 5,2m. Toàn bộ hồ sơ do tôi tự thiết kế. Sau đó tôi nhận được công văn trả hồ sơ từ Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện với lý do: “Công trình có diện tích lớn hơn 250m2 phải được đơn vị có đủ năng lực thiết kế”. Trong khi đó, tại Điểm b, Khoản 7, Điều 79 Luật Xây dựng quy định: “Hộ gia đình được tự thiết kế nhà ở riêng lẻ có tổng diện tích sàn xây dựng nhỏ hơn 250m2 hoặc dưới 3 tầng hoặc có chiều cao dưới...


Người gửi: Hồ Quang Huy | Thời gian gửi:  12-05-2018 17:43:51 | Tỉnh/TP: Khánh Hòa
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 278 )

Nội dung:

Điều 37 Luật Đất đai quy định "1. Kỳ quy hoạch sử dụng đất là 10 năm." Ls cũng trả lời về "Quy hoạch sử dụng đất" như sau: “Quy hoạch sử dụng đất là việc phân bổ và khoanh vùng đất đai theo không gian sử dụng cho các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và thích ứng biến đổi khí hậu trên cơ sở tiềm năng đất đai và nhu cầu sử dụng đất của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế - xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định. Như vậy có thể hiểu "Quy hoạch khu đô thị mới phía Tây...


Người gửi: Trần Hùng | Thời gian gửi:  07-05-2018 17:04:53 | Tỉnh/TP: Hà Nội
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 290 )

Nội dung:

Tôi mới thuê nhà 4 tầng tại mặt phố Dã Tượng, Hoàn kiếm, Hà Nội để mở cửa hàng phở. Nhà tôi thuê hình chữ L, mặt tiền nhỏ. Tầng 1,2 đều đổ mái bê tông, tầng 3 đoạn hành lang nhỏ của nhà ko đổ mái. Trong quá trình chuẩn bị mở quán, tôi đã xin phép chủ nhà bắn mái tôn không bịt kín trước mặt ở khu vực tầng 3 để làm nơi rửa bát và chủ nhà cũng đã đồng ý. Toàn bộ chỗ bắn mái tôn đều nằm trong khuôn viên nhà không hề ảnh hưởng tới hàng xóm hay trồi ra khỏi địa phận của nhà. Hai bên cạnh nhà tôi đều có tường bao kín cao hơn nhà tôi nên tôi chỉ dựng 6...


Người gửi: Thi | Thời gian gửi:  03-05-2018 15:53:40 | Tỉnh/TP: Bình Thuận
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 324 )

Nội dung:

Đoạn đường trước nhà mở rộng vào đất của tôi. Sau khi đường đã hoàn thành tôi có được xây hàng rào và đổ bê tông làm sân không? Xin tư vấn giúp.


Người gửi: Lý Nguyên Minh | Thời gian gửi:  24-04-2018 17:31:42 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 2 ) | Lần xem:( 352 )

Nội dung:

Sau nhà tôi có một hẻm nhỏ. Mới đây, nhà phía sau đã tự làm ban công trái phép rộng khoảng 60cm, sát cửa sổ tầng 1 nhà tôi. Xin hỏi, tôi có thể yêu cầu tháo dỡ ban công này hay không?


Người gửi: Trần Hòa Bình | Thời gian gửi:  17-04-2018 17:15:27 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 2 ) | Lần xem:( 353 )

Nội dung:

Năm 1982 mẹ tôi được công ty cấp đất để ở và làm việc nhưng không có giấy tờ chứng nhận nào. Từ đó đến nay gia đình tôi vẫn ở và có đăng ký hộ khẩu thường trú tại đây. Mới đây, gia đình tôi đã nộp đơn đến UBND phường xin phép xây dựng, nhưng tôi đã xây dựng nhà khi chưa được cấp phép nên đang bị đình chỉ thi công. Xin hỏi, tôi có thể tiếp tục thi công? Nếu bị phạt, mức phạt bao nhiêu tiền?


Người gửi: Phạm Văn Dũng | Thời gian gửi:  16-04-2018 16:42:38 | Tỉnh/TP: Hà Nội
Trả lời: ( 1 ) | Lần xem:( 331 )

Nội dung:

Chuẩn bị xây căn nhà cấp bốn trên mảnh đất ở quê, tôi phân vân không biết có cần "xin phép" như ở thành phố không?


Người gửi: Bùi Thị Thu Ba | Thời gian gửi:  14-04-2018 11:43:46 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 3 ) | Lần xem:( 389 )

Nội dung:

Năm 2003, sau khi bị giải tỏa một phần nhà để Nhà nước mở đường, căn nhà của tôi chỉ còn lại 28m2 và tôi đã không được xây dựng thêm gì cả. Nay tôi nghe nói đã có quy định để những trường hợp tương tự như tôi được xây dựng lại nhà. Quy định đó như thế nào?


Người gửi: Phạm Thị Thu | Thời gian gửi:  09-04-2018 10:24:25 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 1 ) | Lần xem:( 379 )

Nội dung:

Đầu tháng 8, nhà hàng xóm khởi công xây dựng căn nhà 3 tầng. Trong quá trình thi công, hàng xóm đã làm nhà tôi bị nứt, thủng tường, thấm nước, hư mái tôn... Thanh tra xây dựng phường đã lập biên bản, yêu cầu nhà hàng xóm ngưng thi công để khắc phục sự cố. Sau nhiều lần bàn bạc, nhà hàng xóm và chúng tôi vẫn không thống nhất được cách sửa chữa và số tiền bồi thường thiệt hại. Để bảo vệ quyền lợi của mình, chúng tôi phải làm sao?


Người gửi: Vũ Duy Băng | Thời gian gửi:  09-04-2018 09:06:24 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 420 )

Nội dung:

Tôi có mảnh đất 4.6x11m tại hẻm đường số 11, Linh Xuân, Thủ Đức, sổ chung thuộc quy hoạch đất ở khu dân cư mới. Giờ tôi muốn xây dựng nhà cấp 4 mà vướng mật độ xây dựng. Vậy mật độ xây dựng ở đây là gì và áp dụng cho hạng mục xây dựng nhà kiểu nào và cấp độ gì vậy.


Người gửi: MAI TÂM | Thời gian gửi:  05-04-2018 05:07:42 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 429 )

Nội dung:

Chào các chuyên gia và các bạn. Mình tên Tâm. Nhà mình đã hoàn công cho dãy nhà trọ 3 tầng xong (20 phòng), rồi sao đó mình mới gắn thêm gác lửng vào từng phòng nhà trọ nhưng đội quản lý đô thị ở phường Bình Trị Đông A, quận Bình Tân nói như vậy là sai vì không có trong giấy phép xây dựng. Họ buộc mình tháo dỡ, nếu không sẽ phạt tiền. Mình nghĩ mình chỉ xây dựng gác lửng trong phòng thôi chứ đâu có ảnh hưởng gì môi trường xung quanh đâu. Mình thấy khu mình 95% nhà trọ cho thuê đều có gác lửng. Xin các chuyên gia, các bạn rõ về quy định xây dựng...


Người gửi: Mai Thanh Phú | Thời gian gửi:  03-04-2018 17:04:07 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 1 ) | Lần xem:( 419 )

Nội dung:

Năm 1999, tôi mua đất thuộc dự án An Khánh 3, tại phường Bình An, quận 2, Tp.HCM của CTCP Tư vấn đầu tư và phát triển đô thị (TVĐTVPTĐT), đến năm 2003 xây nhà. Hầu hết đất của dự án này đã được người mua xây nhà. Theo quy hoạch chi tiết dự án, con đường D1 mặt tiền nhà tôi chạy ra đến đường dọc bờ sông Sài Gòn. Thế nhưng, mới đây chủ đầu tư đã trình lên cơ quan chức năng, xin điều chỉnh cục bộ quy hoạch xây dựng, mục đích là bít đoạn cuối con đường D1 để lấy phần đất làm nền tái định cư cho 1 hộ dân. Việc này đã xâm phạm đến quyền lợi của...


Người gửi: Trần Thị Thu Sương | Thời gian gửi:  30-03-2018 15:54:25 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 1 ) | Lần xem:( 384 )

Nội dung:

Năm 2003, sau khi bị giải tỏa một phần nhà để Nhà nước mở đường, căn nhà của tôi chỉ còn lại 28m2 và tôi đã không được xây dựng thêm gì cả. Tôi nghe nói đã có quy định để những trường hợp tương tự được xây dựng lại nhà. Xin hỏi, quy định đó như thế nào?


Người gửi: Phạm Trọng Nhân | Thời gian gửi:  23-03-2018 13:55:29 | Tỉnh/TP: Bình Dương
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 414 )

Nội dung:

Dạ nhờ tư vấn giùm. Tôi định mua 1 miếng đất giáp ranh công viên để xây nhà ở, hosoawch kinh doanh quán cà phê nhỏ. Xây nhà trên đất giáp ranh công viên có phải chừa hành lang công viên hay lưu ý gì không? Có thủ tục gì về đất sát công viên khác với đất bình thường khác không? Nếu làm quán cà phê tận dụng cho khách ngắm công viên luôn có được không?


Người gửi: Nguyễn Ngọc Anh | Thời gian gửi:  23-03-2018 04:07:07 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 2 ) | Lần xem:( 440 )

Nội dung:

Xin kính chào các chuyên gia tư vấn. Tôi có mua một mảnh đất thuộc quận 12 (diện tích: 50m2) vào thời điểm tháng 7/2017. Trên đất của tôi có 1 ngôi nhà nhỏ xây tách sổ, đã được cập nhật trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, có bản đồ hiện trạng vị trí và cả văn bản ra số nhà. Năm nay, tôi muốn xây thành 1 ngôi nhà khang trang nên tôi muốn hỏi: 1. Khi đi xin giấy phép xây dựng thì tôi xin loại nào? Giấy phép sửa chữa hay giấy phép sửa chữa? 2. Nếu được xin cả 2 loại thì xin giấy nào có lợi hơn. Tôi xin chân thành cảm ơn.


Người gửi: Phuong Ly | Thời gian gửi:  17-03-2018 12:29:01 | Tỉnh/TP: Hà Nội
Trả lời: ( 0 ) | Lần xem:( 445 )

Nội dung:

Tôi đang phân vân cách tính diện tích m2 nhân công mái thái, bên nhà thầu nói giá 1.200.000/1m2 sàn xây dựng. Tôi đồng ý với giá trên nhưng đến phần mái chéo họ bảo khi nghiệm thu sẽ đo theo mái chéo hai bên rồi nhân hệ số 1,5. Nhưng lại có người bảo với tôi là không được đo như vậy. Nếu đo chỉ được phép đo theo mái chéo không nhân hệ số hoặc đo phẳng rồi nhân hệ số 1,5. Vậy tôi mong các bác tư vấn giúp để tránh bị mất tiền oan. Xin cảm ơn.


Người gửi: hanh | Thời gian gửi:  07-03-2018 09:44:40 | Tỉnh/TP: Lâm Đồng
Trả lời: ( 1 ) | Lần xem:( 431 )

Nội dung:

Chúng tôi muốn xin đổi một phần đất nông lâm nghiệp thành thổ cư để xây biệt thự 4 tầng, liệu có khả thi hay luật không cho phép?


Người gửi: Bùi Thị Thanh Lý | Thời gian gửi:  06-03-2018 11:20:13 | Tỉnh/TP: Bình Dương
Trả lời: ( 2 ) | Lần xem:( 547 )

Nội dung:

Tôi có miếng đất ở đường Nguyễn Thị Minh Khai, phường Phú Hòa - TDM - Bình Dương nhưng chưa lên thổ cư. Vậy giờ tôi muốn xây nhà trọ cho thuê thì tôi lên thổ cư nợ được không?


Người gửi: Nguyen Hue | Thời gian gửi:  27-01-2018 08:33:19 | Tỉnh/TP: Hồ Chí Minh
Trả lời: ( 1 ) | Lần xem:( 551 )

Nội dung:

Chào ban tư vấn, tôi muốn hỏi đường Kha Vạn Cân, Linh Đông, Thủ Đức được xây nhà cao tối đa mấy tầng ạ. Xin cảm ơn?

HỎI - ĐÁP

Chủ đề được quan tâm

Về đầu trang