Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có thể xây nhà khi chưa được cấp phép?

Người gửi: Trần Hòa Bình  |  Thời gian gửi: 17-04-2018 17:15:27 Trong: Xây dựng - Hoàn công  |  Trả lời: 2  |  Lần xem: 353

Chi tiết câu hỏi

Năm 1982 mẹ tôi được công ty cấp đất để ở và làm việc nhưng không có giấy tờ chứng nhận nào. Từ đó đến nay gia đình tôi vẫn ở và có đăng ký hộ khẩu thường trú tại đây. Mới đây, gia đình tôi đã nộp đơn đến UBND phường xin phép xây dựng, nhưng tôi đã xây dựng nhà khi chưa được cấp phép nên đang bị đình chỉ thi công. Xin hỏi, tôi có thể tiếp tục thi công? Nếu bị phạt, mức phạt bao nhiêu tiền?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (2)

Nguyễn Văn Khôi  

Theo Khoản 1 Điều 63 Luật Xây dựng và Điều 18 Nghị định 16 ngày 7-2-2005 của Chính phủ, người muốn xây dựng nhà phải nộp hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng gồm: đơn xin cấp giấy phép xây dựng, bản vẽ thiết kế xây dựng công trình, giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật đất đai.

Như vậy, giấy tờ về quyền sử dụng đất là một trong các giấy tờ quan trọng để xin cấp phép xây dựng nhà. Thế nhưng, gia đình ông chưa có giấy tờ về quyền sử dụng đất nên chưa hội đủ điều kiện để được cấp phép xây dựng. Theo quy định pháp luật về xây dựng, trong bất kỳ trường hợp nào, công trình chỉ có thể được thi công khi đã được cơ quan thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng.

Khoản 2 Điều 11 Nghị định 23 ngày 27-2-2009 của Chính phủ quy định mức phạt đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng từ 2-3 triệu đồng đối với nhà ở nông thôn, từ 10-15 triệu đồng đối với nhà ở đô thị. Tuy nhiên, việc thi hành quyết định xử phạt không có nghĩa là ông được tiếp tục thi công mà không cần giấy phép xây dựng.

                                                                                                                              Luật gia Nguyễn Văn Khôi

17-04-2018 17:26 · Trả lời
Tên liên hệ (*):
Email liên hệ (*):
Nội dung (*):
Mã an toàn (*): renew captcha
Gửi trả lời Đóng

ks.hiep  

Bất cứ là lý do gì, khi anh chị xây dựng là phải có giấy phép xây dựng. Nếu không tuân thủ thì bị phạt tiền và tiếp tục đình chỉ thi công.

21-06-2018 22:28 · Trả lời
Tên liên hệ (*):
Email liên hệ (*):
Nội dung (*):
Mã an toàn (*): renew captcha
Gửi trả lời Đóng

HỎI - ĐÁP

Về đầu trang