Nhà đất

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có thể yêu cầu tháo dỡ hạng mục xây trái phép?

Người gửi: Lý Nguyên Minh  |  Thời gian gửi: 24-04-2018 17:31:42 Trong: Xây dựng - Hoàn công  |  Trả lời: 2  |  Lần xem: 352

Chi tiết câu hỏi

Sau nhà tôi có một hẻm nhỏ. Mới đây, nhà phía sau đã tự làm ban công trái phép rộng khoảng 60cm, sát cửa sổ tầng 1 nhà tôi. Xin hỏi, tôi có thể yêu cầu tháo dỡ ban công này hay không?

Trả lời câu hỏi

   

Đặt câu hỏi

Danh sách câu trả lời (2)

Nguyễn Văn Khôi  

Khoản 1 và Khoản 2 Điều 267 Bộ luật Dân sự quy định: Khi xây dựng công trình, chủ sở hữu công trình phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách pháp luật về xây dựng quy định; không được xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu BĐS liền kề và xung quanh.

Khi có nguy cơ xảy ra sự cố đối với công trình xây dựng, ảnh hưởng đến BĐS liền kề và xung quanh, chủ sở hữu công trình phải cho ngừng ngay việc xây dựng, sửa chữa hoặc dỡ bỏ theo yêu cầu của chủ sở hữu BĐS liền kề và xung quanh hoặc theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; nếu gây thiệt hại sẽ phải bồi thường.

Căn cứ quy định pháp luật trên, trong trường hợp ban công nhà phía sau xây dựng trái phép, ông có quyền yêu cầu tháo dỡ. Nếu chủ nhà không thực hiện, ông có thể liên hệ UBND phường để giải quyết.

24-04-2018 17:50 · Trả lời
Tên liên hệ (*):
Email liên hệ (*):
Nội dung (*):
Mã an toàn (*): renew captcha
Gửi trả lời Đóng

ks.hiep  

Có quyền yêu cầu và nên liên hệ UBND để được hỗ trợ

21-06-2018 22:23 · Trả lời
Tên liên hệ (*):
Email liên hệ (*):
Nội dung (*):
Mã an toàn (*): renew captcha
Gửi trả lời Đóng

HỎI - ĐÁP

Về đầu trang