Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng
Miễn, giảm tiền sử dụng đất dựa trên căn cứ nào?   

Miễn, giảm tiền sử dụng đất dựa trên căn cứ nào?

15:06 27/07/2018

Hỏi: Tôi lớn lên ở một vùng kinh tế đăc biệt khó khăn và là người dân tộc thiểu số. Năm 2014, tôi được bố mẹ để lại tài sản thừa kế là một thửa đất đã có sổ đỏ. Khi đó, tôi đã làm thủ tục khai nhận thừa kế, đăng ký chuyển quyền, sang tên.

Chỉ miễn giảm một lần tiền sử dụng đất cho các trường hợp ưu tiên   

Chỉ miễn giảm một lần tiền sử dụng đất cho các trường hợp ưu tiên

08:58 30/06/2018

Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.

Thương binh có được miễn, giảm tiền sử dụng đất không?   

Thương binh có được miễn, giảm tiền sử dụng đất không?

15:26 29/06/2018

Hỏi: Bố tôi là thương binh hạng 1/4. Năm 1993, UBND xã cấp cho bố tôi 100m2 đất, trên đó có xây một căn nhà tình nghĩa, tuy nhiên bố tôi không được nhận giấy tờ bàn giao. Sau đó, bố tôi mua thêm 100m2 đất nữa, nhưng làm mất giấy tờ. Hiện khu đất bố tôi đang ở có tổng diện tích là 200m2.

Dự án được thuê đất không qua đấu giá trong trường hợp nào?   

Dự án được thuê đất không qua đấu giá trong trường hợp nào?

16:29 14/06/2018

Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?   

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

08:41 04/06/2018

Hỏi: Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất này khi bán sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân có đúng không?

Tính bồi thường thế nào khi nhà tái định cư nhỏ hơn nhà cũ?   

Tính bồi thường thế nào khi nhà tái định cư nhỏ hơn nhà cũ?

10:56 03/05/2018

Hỏi: Nhà tôi nằm trong diện phải giải tỏa nên sắp tới, tôi sẽ được cấp một căn hộ tái định cư. Luật sư cho tôi hỏi, nếu nhà tái định cư nhỏ hơn nhà cũ thì phần chênh lệch đó được tính như thế nào?

Cách tính thuế tài sản đối với nhà đất, căn hộ chung cư   

Cách tính thuế tài sản đối với nhà đất, căn hộ chung cư

07:50 16/04/2018

Bộ Tài chính đề xuất, khi xác định thuế phải nộp, phần đất và phần nhà (đã xây) sẽ được tách riêng. Như vậy, một ngôi nhà (dù là nhà đất hay chung cư) sẽ phải chịu cả thuế đất lẫn thuế nhà.

Chung cư có bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy, nổ?   

Chung cư có bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy, nổ?

08:48 27/03/2018

Từ ngày 15/4, khi Nghị định 23/2018/NĐ-CP có hiệu lực, việc mua bảo hiểm cháy nổ là bắt buộc với toàn bộ tài sản của cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ gồm: nhà, công trình và các tài sản gắn liền với nhà, công trình; máy móc, thiết bị; các loại hàng hoá, vật tư.

Kinh phí trích đo địa chính thửa đất do ai chi trả?   

Kinh phí trích đo địa chính thửa đất do ai chi trả?

09:30 28/02/2018

Hỏi: Thông tư 25 có nêu trường hợp trích đo địa chính thửa đất để thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận với một số trường hợp. Xin hỏi cụ thể là những trường hợp nào và kinh phí trích đo trong các trường hợp này do người sử dụng đất chi trả hay từ ngân sách Nhà nước?

Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất được tính như thế nào?   

Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất được tính như thế nào?

11:41 22/02/2018

Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?

Có được nhận bồi thường khi đất chưa được cấp giấy chứng nhận?   

Có được nhận bồi thường khi đất chưa được cấp giấy chứng nhận?

13:42 30/01/2018

Khi làm dự án tại tỉnh Quảng Ngãi, ông Trương Đăng Khoa bị thu hồi thửa đất có diện tích khoảng 1.500m2. Đây là thửa đất chưa có giấy chứng nhận, có bờ thửa không ai tranh chấp, được sử dụng ổn định và do ông Khoa tự khai hoang sản xuất nông nghiệp từ năm 1980 đến nay.

Mua đất của xã có được miễn tiền sử dụng đất không?   

Mua đất của xã có được miễn tiền sử dụng đất không?

08:17 19/01/2018

Hỏi: Trong năm 1990, tôi mua một lô đất nền của UBND xã (có biên lai thu tiền). Đến năm 2000, tôi xây một ngôi nhà trên mảnh đất này. Mới đây, tôi vừa làm thủ tục để hợp thức hóa căn nhà này. Xin luật sư cho biết, trường hợp của tôi có phải đóng tiền sử dụng đất hay không?

Sổ hồng nhà ở xã hội và tái định cư có được thế chấp vay vốn không?   

Sổ hồng nhà ở xã hội và tái định cư có được thế chấp vay vốn không?

11:07 18/01/2018

Hỏi: Những quy định hiện hành liên quan đến giấy tờ của nhà ở xã hội và nhà ở tái định cư khiến tôi cũng như nhiều người rất băn khoăn, vì đây là hai loại hình nhà ở đặc thù.

Đất nằm trong hành lang giao thông có được bồi thường?   

Đất nằm trong hành lang giao thông có được bồi thường?

15:26 16/01/2018

Phần diện tích thuộc hành lang an toàn khi làm công trình có hành lang bảo vệ an toàn được bồi thường do thiệt hại tài sản gắn liền với đất, hạn chế khả năng sử dụng đất.

Vì sao phải nộp lại tiền sử dụng đất khi bán NOXH?   

Vì sao phải nộp lại tiền sử dụng đất khi bán NOXH?

10:50 07/12/2017

Ông Hà Trọng Bình (Hà Nội) kiến nghị về tính bất hợp lý trong quy định nộp lại tiền sử dụng đất khi mua bán nhà ở xã hội (NOXH). Ông đề nghị cơ quan chức năng xem xét, điều chỉnh lại.

Chat với Batdongsan.com.vn