Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

04/06/2018 08:41

Hỏi: Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất này khi bán sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân có đúng không?

Miễn thuế TNCN
Sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền
sử dụng đất nông nghiệp. Ảnh minh họa

Trả lời:

Quy định tại Điểm a Khoản 1, Điều 10, Luật Đất đai năm 2013 nêu rõ, đất trồng cây hàng năm chính là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp.

Điều 190, Luật Đất đai năm 2013 có quy định về điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp như sau:

Cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

Như vậy, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp. Đồng thời, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn lệ phí trước bạ. Nhưng bạn cần lưu ý điều kiện để chuyển đổi đất nông nghiệp là chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho cá nhân, hộ gia đình khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp.

(Theo Đầu tư chứng khoán)
 

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn