Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Nộp phí chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào?

10/01/2019 14:37

Hỏi: Xét theo Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, để được giảm một nửa tiền sử dụng đất thì khi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có nhất thiết phải bổ sung tài sản nhà ở không?

Nguyễn Hữu Tài (Quảng Bình)

chuyển mục đích sử dụng đất
Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định thì phần diện tích đó không
bắt buộc phải có nhà ở. Ảnh minh họa: Active Real

Trả lời:

Tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai có nêu quy định:

“6. Phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 của Luật này”.

Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất cũng nêu:

“2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6, Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Dựa trên quy định nêu trên số tiền sử dụng đất mà hộ gia đình, cá nhân phải nộp được tính bằng "50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chuyển mục đích từ phần diện tích đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền với nhà ở nhưng người sử dụng đất đã tách thửa ra để chuyển quyền hoặc do đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01/7/2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở". Như vậy, với phần diện tích đất chuyển mục đích theo quy định thì không bắt buộc phải có nhà ở.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

(Theo Chinhphu.vn)
 

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn