Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Bị kê biên khi nhờ người khác đứng tên mua nhà

27/05/2013 08:17

Hỏi: Năm 2008, tôi có mua một căn nhà nhưng vì lý do riêng nên tôi đã để cho con trai đứng tên. Nay, con tôi bị Tòa phúc thẩm tuyên buộc phải trả nợ cho người khác gần 1 tỷ đồng và chấp hành viên đã căn cứ vào bản án để kê biên căn nhà nói trên...

Xin hỏi, tôi làm sao để ngăn cản việc kê biên nhà? (Nguyễn Thị Kim Uyên, Phường Phú Lợi, Tp.Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương)

Trả lời

 

Ảnh minh họa (Nguồn: Internet)

Theo các Điều 91, 95, 115 Luật Thi hành án dân sự thì chấp hành viên có quyền kê biên tài sản nếu có căn cứ cho rằng tài sản đó là của người phải thi hành án, kể cả quyền sử dụng đất hoặc tài sản đang do người thứ ba giữ, trừ trường hợp tài sản không được kê biên. Khi kê biên tài sản, nếu có tranh chấp thì chấp hành viên vẫn tiến hành kê biên và giải thích cho đương sự về quyền khởi kiện theo thủ tục tố tụng dân sự. Hết thời hạn ba tháng, kể từ ngày kê biên mà không có người khởi kiện thì tài sản bị kê biên được xử lý để thi hành án.

Trường hợp của bà, nếu có căn cứ chứng minh căn nhà trên là tài sản của mình chứ không phải của người con trai thì bà có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu TAND cấp huyện xem xét, giải quyết.


Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Công lý)
 

Tin nhiều người đọc

 

Nghịch lý giá nhà phố tại Tp.HCM: Nhà trong hẻm tăng mạnh hơn mặt tiền (09:06 11/12/2018)

Tp.HCM điều chỉnh, hủy bỏ 180 dự án "treo" kéo dài (09:02 14/12/2018)

Bất động sản 2019: Đầu tư vào đâu để sinh lời? (09:01 12/12/2018)

2019 sẽ là khởi đầu chu kỳ khó khăn của bất động sản? (08:49 15/12/2018)

Lừa bán đất dự án tràn lan: Gốc rễ do lòng tham (10:10 11/12/2018)

Thị hiếu của người mua nhà đang dần thay đổi qua các năm (08:54 14/12/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Không là vợ chồng vẫn được đứng tên chung sổ đỏ (13:49 10/05/2013)

Cha mất không để lại di chúc, mẹ có thể một mình đứng tên bán nhà? (12:03 03/05/2013)

Di chúc chung của cha mẹ bắt đầu có hiệu lực từ khi nào? (10:04 24/04/2013)

Kháng nghị giám đốc thẩm bản án không thể thi hành (08:40 12/04/2013)

Về việc cấp sổ đỏ thửa đất có diện tích trong quy hoạch (14:17 14/03/2013)

Ai có quyền định đoạt tài sản gia đình tôi? (08:51 05/03/2013)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn