Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Căn nhà duy nhất có được kê biên không?

08/12/2011 15:45

Hỏi: Tôi là người phải thi hành án dân sự. Ngoài ngôi nhà duy nhất đang ở, tôi không còn tài sản nào khác. Nếu tôi không đồng ý, cơ quan thi hành án dân sự có quyền kê biên ngôi nhà đó không? Trường Nguyễn Công (huongtra4@...)

Trả lời 

Theo Điều 46 Luật Thi hành án dân sự, khi hết thời hạn tự nguyện thi hành án (là 15 ngày kể từ ngày người phải thi hành án nhận được hoặc được thông báo hợp lệ quyết định thi hành án), nếu người phải thi hành án có điều kiện thi hành án mà không tự nguyện thi hành án thì bị cưỡng chế. Việc kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án là một trong những biện pháp cưỡng chế thi hành án. 
 
Theo quy định tại khoản 1 Điều 88, khoản 1 Điều 95 luật này, trước khi kê biên tài sản là bất động sản ít nhất là ba ngày làm việc, chấp hành viên thông báo cho đại diện chính quyền cấp xã hoặc đại diện tổ dân phố nơi tổ chức cưỡng chế, đương sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan về thời gian, địa điểm, tài sản kê biên, trừ trường hợp cần ngăn chặn đương sự tẩu tán, hủy hoại tài sản, trốn tránh việc thi hành án. Việc kê biên nhà ở là nơi ở duy nhất của người phải thi hành án và gia đình chỉ được thực hiện sau khi xác định người đó không có các tài sản khác hoặc có nhưng không đủ để thi hành án, trừ trường hợp người phải thi hành án đồng ý kê biên nhà ở để thi hành án. 
 
Như vậy, cơ quan thi hành dân sự địa phương có quyền kê biên căn nhà duy nhất của bạn sau khi xác định bạn không có các tài sản khác hoặc có nhưng không đủ để thi hành án.
 
Luật sư Lê Bửu Thành
(Theo Landtoday)

Tin nhiều người đọc

 

Landmark 81 có thể bị "soán ngôi" tòa nhà cao nhất vào năm 2022 (08:48 10/08/2018)

Xuất hiện một số đơn vị môi giới rao bán khống đất nền (13:30 10/08/2018)

Có nên mua nhà khi còn trẻ? (10:30 10/08/2018)

Cung nhiều giá cao, căn hộ thứ cấp khó ra hàng (09:01 10/08/2018)

Cảnh báo đảo lộn tỷ trọng nguồn cung nhà ở tại Tp.HCM (08:53 14/08/2018)

Các nhà đầu tư lớn vẫn đang đổ dồn về Bến Lức - Long An (09:43 09/08/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Lấn chiếm trái phép chỉ được hỗ trợ tiền di dời (09:09 08/12/2011)

Nhà do Nhà nước quản lý có đòi lại được? (09:06 08/12/2011)

Mua căn hộ hai năm chưa được cấp chủ quyền (09:02 08/12/2011)

Quyền chia thừa kế nhà đất (09:08 07/12/2011)

Không được bồi thường vì không có giấy chủ quyền đất (09:00 07/12/2011)

Có thể xin cấp sổ đỏ cho đất người khác đang sử dụng? (09:20 02/12/2011)

Nếu chậm nộp thuế nhà đất có bị phạt? (14:45 01/12/2011)

Đề xuất giảm giá thuê căn hộ tại chung cư An Sương (13:37 30/11/2011)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn