Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Cháu có được thừa kế nhà, đất từ ông?

07/05/2010 09:29

Hỏi: Anh tôi (đã chết) có một người con ngoài giá thú và anh ấy đã xin cho cháu được ghi tên vào gia phả của dòng tộc. Nay cha chúng tôi (tức ông nội cháu) mất không để lại di chúc.

Di sản của ông để lại bao gồm 2 ngôi nhà và 1 mảnh đất. Xin hỏi cháu có được hưởng thừa kế đất của ông nội không?
 

Hoàng Văn Thám (Tân Phú, Đồng Phú, Bình Phước)

- Trả lời:

Theo Điều 677 Bộ luật Dân sự, trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống.

Người cháu nêu trên của ông được thừa kế thế vị phần di sản của ông nội chết để lại mà đáng ra bố của cháu sẽ được hưởng.
 

LS LẠI THỊ LỆ THANH
Theo PL TPHCM

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn