Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Chuyển nhượng căn hộ đã được uỷ quyền sử dụng

10/11/2010 16:40

Hỏi: Vợ chồng tôi mua một căn hộ chung cư, đến tháng 5/2012 sẽ nhận được nhà. Khi mua nhà này, vợ chồng tôi cùng với chủ căn hộ chỉ làm hợp đồng ủy quyền. Xin luật sư cho biết vậy chúng tôi có quyền chuyển nhượng căn hộ này không? Bùi Thu H, (Triều Khúc, Thanh Xuân, Hà Nội).

- Trả lời:

Theo quy định tại Điểm b, Điều 18 và Khoản 1, Điều 20 Thông tư số 16/2010/TT-BXD ngày 1-9-2010 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số điều của Nghị định 71/2010/NĐ-CP thì: Đối với hộ gia đình, cá nhân không có chức năng kinh doanh bất động sản mà bán lại nhà ở đã mua cho tổ chức, cá nhân khác; nếu bên mua chưa nhận bàn giao nhà ở hoặc căn hộ từ chủ đầu tư được phép chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở, căn hộ hình thành trong tương lai không phải thông qua sàn giao dịch bất động sản.

Như vậy, theo quy định trên bạn thuộc diện được phép chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai cho người có nhu cầu về nhà ở mà không phải thông qua sàn giao dịch bất động sản. Trình tự thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở, căn hộ hình thành trong tương lai như sau:

- Các bên phải lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở để cơ quan công chứng chứng nhận. Khi đề nghị công chứng, các bên phải xuất trình hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư; nếu chuyển nhượng từ lần thứ hai trở đi thì phải xuất trình văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở lần trước.

- Trên cơ sở văn bản chuyển nhượng hợp đồng, một trong hai bên theo thoả thuận nộp bản sao các giấy tờ cho cơ quan thuế để làm thủ tục thu thuế thu nhập theo quy định của pháp luật. Nếu việc chuyển nhượng hợp đồng thuộc diện được miễn thuế thu nhập thì phải có giấy tờ xác nhận về việc miễn thuế thu nhập của cơ quan thuế.

- Sau khi đã nộp thuế theo quy định, bên nhận chuyển nhượng hợp đồng nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị chuyển nhượng hợp đồng để chủ đầu tư xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng này.

LS Nguyễn Hồng Bách
(Theo Dân việt)

Tin nhiều người đọc

 

Đất thổ cư, nhà phố quận 12 tăng giá 100% so với năm 2017 (08:50 15/09/2018)

Căn hộ giá rẻ được dự báo vẫn sống khỏe nếu "bong bóng" vỡ (08:36 17/09/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 11/9 - 17/9/2018 (09:00 17/09/2018)

Bậc thầy BĐS Mỹ tiết lộ 5 nguyên tắc vàng khi tiếp cận khách hàng (08:16 15/09/2018)

Hà Nội sẽ xây khu đô thị 48,56ha tại quận Bắc Từ Liêm (08:07 18/09/2018)

Tp.HCM: 20.000 sản phẩm BĐS dự kiến chào bán vào cuối năm (10:49 19/09/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng không? (10:25 10/11/2010)

Phát mại thi hành án khi nhà đã bán nhưng chưa hoàn thành thủ tục (08:56 08/11/2010)

Con dâu và cháu có được hưởng thừa kế của ông? (09:15 06/11/2010)

Thế nào là đất phần trăm? (16:35 04/11/2010)

Thay đổi thỏa thuận chia tài sản trong quyết định ly hôn (08:24 04/11/2010)

Quyền về tài sản sau khi đã mua nhà theo NĐ61 (08:38 02/11/2010)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn