Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có bị xử phạt khi xây dựng sai giấy phép không?

25/06/2012 09:48

Hỏi: Tôi đang xây dựng lại nhà của mình, đã xin giấy phép. Tuy nhiên, do có một số phát sinh về nhu cầu sử dụng nên tôi đã chủ động yêu cầu phía thi công thực hiện thêm, bớt một số hạng mục công trình; vì vậy có phần sai lệch so với giấy phép.

Xin hỏi, việc xây dựng sai lệch nhỏ so với giấy phép thì có bị cơ quan chức năng xử phạt hay không? Lê Thị Ngà  (Đường Tân Sơn, quận Gò Vấp, Tp.HCM)

Trả lời

Trong thư, bà không nói rõ đã thực hiện xây dựng thêm, bớt những hạng mục nào, vì vậy chúng tôi không thể tư vấn cụ thể cho bà được.

Tuy nhiên, chúng tôi cung cấp cho bà quy định về việc không xử phạt xây dựng sai nội dung giấy phép đối với một số hành vi.

Theo khoản 3, Điều 4 Thông tư 24 ngày 22/7/2009 của Bộ Xây dựng (Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Nghị định số 23/2009/ NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ) thì cơ quan chức năng sẽ không xử phạt xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ trong các trường hợp: Xây dựng sai vị trí hoặc thay đổi diện tích đã ghi trong giấy phép đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt nhưng nằm trong diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của chủ nhà, không gây khiếu kiện, không lấn chiếm chỉ giới đường đỏ hoặc chỉ giới xây dựng…; Thay đổi kiến trúc bên trong công trình xây dựng mà không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính; Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo BaoCongly)

Tin nhiều người đọc

 

Người mua thực phải bỏ tiền chênh để mua căn hộ dưới 2 tỷ đồng (08:31 13/11/2018)

Thị trường bất động sản nở rộ căn hộ siêu nhỏ (11:45 17/11/2018)

10 tháng đầu năm, giá rao bán đất Củ Chi liên tục biến động (10:15 16/11/2018)

Người dân Đồng Hới, Quảng Bình điêu đứng vì “cò” đất (08:28 14/11/2018)

Tp.HCM tạm dừng cấp phép dự án nhà ở mới tại quận 1 và quận 3 (08:35 16/11/2018)

Đồng Nai: Khởi động thu hồi đất, tái định cư sân bay Long Thành (08:51 13/11/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Khi nào thì được quyền sở hữu nhà? (13:50 18/06/2012)

Nhà đã tặng cho có còn là tài sản thừa kế? (10:51 18/06/2012)

Có được sửa đổi di chúc chung không? (10:18 18/06/2012)

Có được quyền đơn phương hủy hợp đồng ủy quyền không? (09:57 16/06/2012)

Có được đòi lại đất bỏ từ năm 1980 không? (15:51 15/06/2012)

Có được ủy quyền cho người khác bán đất được không? (09:33 15/06/2012)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn