Kênh thông tin mua bán, cho thuê nhà đất số 1

Hỗ trợ vay ngân hàngHỗ trợ vay ngân hàng

Có được bán nhà khi chưa nhận bàn giao không?

11/07/2012 09:31

Hỏi: Vợ chồng chúng tôi có mua một căn hộ chung cư ở Hà Đông, Hà Nội. Tuy nhiên, đến tháng cuối năm 2012, chủ đầu tư mới giao nhà.

Nay chúng tôi sắp đi xa nên muốn bán cho người khác để lấy tiền. Vậy tôi có thể bán nhà khi chưa được nhận nhà từ chủ đầu tư không? Chúng tôi phải thực hiện thủ tục bán nhà như thế nào vì tôi mới chỉ có hợp đồng mua nhà chung cư mà chưa được nhận nhà? Hoàng Thạch Hải (Hà Nội)

Trả lời

Theo quy định của pháp luật hiện hành, đến nay dù chưa nhận bàn giao nhà chung cư, nhưng muốn bán nhà này cho người khác, bạn có thể thực hiện được việc này.

Tại điểm b, khoản 6 Điều 18 Thông tư số 16/2010/TT-BXD ngày 1/9/2010 của Bộ xây dựng hướng dẫn một số điều của Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 quy định: "Đối với hộ gia đình, cá nhân hoặc tổ chức không có chức năng kinh doanh bất động sản mà bán lại nhà ở đã mua cho tổ chức, cá nhân khác thì còn phải tuân thủ các quy định sau đây:

b) Nếu chưa nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì được phép chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở theo quy định tại khoản 1 Điều 20 của thông tư này mà không bắt buộc phải thông qua sàn giao dịch bất động sản”.

Như vậy, vợ chồng bạn là hộ gia đình không có chức năng kinh doanh bất động sản có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở nếu chưa nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư.  Do đó, mặc dù chủ đầu tư chưa giao nhà nhưng theo quy định nêu trên, bạn vẫn có quyền bán nhà mà bạn đã ký với chủ đầu tư cho người khác.

Về trình tự và hình thức thực hiện, theo khoản 1 Điều 20 Thông tư số 16/2010/TT-BXD thì các bên có nhu cầu chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai phải lập văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở để cơ quan công chứng chứng nhận theo mẫu quy định tại phụ lục số 14 ban hành kèm theo Thông tư số 16/2010/TT-BXD.

Khi đề nghị công chứng hợp đồng chuyển nhượng nói trên tại phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng, các bên phải xuất trình hợp đồng mua bán nhà ở đã ký với chủ đầu tư; nếu chuyển nhượng từ lần thứ hai trở đi thì phải xuất trình văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở lần trước.

Sau khi tiến hành thủ tục công chứng, các bên tiếp tục tiến hành các thủ tục như: Đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định; Liên hệ với chủ dự án đầu tư để ghi nhận việc chuyển nhượng trên. Trong thời hạn tối đa là 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ của bên nhận chuyển nhượng, chủ đầu tư có trách nhiệm xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng và giao lại cho bên nhận chuyển nhượng, chủ đầu tư không được thu bất kỳ khoản phí nào từ việc chuyển nhượng hợp đồng này.

Luật sư Võ Công Hạnh
(Theo VietQ)

Tin nhiều người đọc

 

Căn hộ giá rẻ được dự báo vẫn sống khỏe nếu "bong bóng" vỡ (08:36 17/09/2018)

Tin tức, dự án bất động sản nổi bật tuần từ 11/9 - 17/9/2018 (09:00 17/09/2018)

Hà Nội sẽ xây khu đô thị 48,56ha tại quận Bắc Từ Liêm (08:07 18/09/2018)

Tp.HCM: 20.000 sản phẩm BĐS dự kiến chào bán vào cuối năm (10:49 19/09/2018)

3 điểm sáng nổi bật của thị trường bất động sản năm 2018 (08:38 17/09/2018)

Giá nhà đất Biên Hòa tiếp tục tăng 20-50% so với đầu năm (08:47 18/09/2018)

Tin mới nhất

 

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không? (08:28 17/07/2018)

Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không? (12:03 03/07/2018)

Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc (14:08 08/05/2018)

Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung? (14:45 27/03/2018)

Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không? (16:12 09/03/2018)

Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao? (09:03 22/02/2018)

Tin cũ hơn

 

Nhà đất khi GPMB không do Nhà nước thu hồi (09:05 07/07/2012)

Giải quyết tranh chấp đặt cọc khi mua nhà (09:50 02/07/2012)

Quyền sử dụng đất được thừa kế (08:36 02/07/2012)

Tại sao không ký xác nhận hoàn công nhà? (09:45 27/06/2012)

Công chứng tư có giá trị pháp lý như công chứng nhà nước ? (09:21 27/06/2012)

Có bị xử phạt khi xây dựng sai giấy phép không? (09:48 25/06/2012)

Dành cho người xây nhà

Chat với Batdongsan.com.vn